บ้านตัวอย่าง Banfha Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5
แบบบ้าน Trendy ขนาด 125 ตารางเมตร
.
เปิดประตูเข้ามา ก็จะเห็นสเปซต่อเนื่องไปจนถึงด้านหลังบ้าน ถ้าลองดูจากการจัดเฟอร์นิเจอร์ จะเห็นอย่างที่ผมเล่าไปว่าแบบบ้านนี้ทำขนาดของพื้นที่ต่างๆ ออกมาได้พอดีๆ วางเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ แล้วก็ใช้งานได้ โดยที่ไม่ได้เหลือสเปซเสียเปล่าที่ไม่ได้ใช้งานมากนักครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 1)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-1.jpg)
มองย้อนกลับไปทางหน้าบ้านบ้าง
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 2)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-2.jpg)
พื้นที่ด้านหลังของตัวบ้านครับ ตรงนี้โครงการจะไม่ได้บิ้วอะไรให้แบบนี้นะ แต่ว่าหลังบ้านจะลงเสาเข็ม 6 เมตร เอาไว้ให้ ถ้าจะมาต่อเติมครัวก็ทำได้เพราะมีโครงสร้างรองรับไว้แล้ว รูปนี้ผมถ่ายมาให้ดูสเปซว่าสามารถใช้งานได้แค่ไหนนะครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 3)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-3.jpg)
ส่วนของห้องชั้นล่าง จะทำเป็นห้องทำงานส่วนตัว ห้องพักผ่อน หรือจะเป็นห้องนอนเล็กก็พอไหว แปลนที่เตรียมไว้เป็นสี่เหลี่ยมและมีประตูอยู่ตรงมุมห้อง ซึ่งสามารถจัดเฟอร์นิเจอร์ได้ไม่ยากครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 4)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-4.jpg)
สเปซส่วนโถงบันได ตรงนี้เนื่องจากบันไดอยู่กลางบ้าน ภายในโถงบันไดก็จะไม่ได้แสงธรรมชาติ อยากสว่างก็ต้องเปิดไฟเอานะครับ จะหาโคมสวยๆ มาแขวนแบบในบ้านตัวอย่างก็ได้
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 8)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-8.jpg)
เข้ามาที่ห้องนอนใหญ่ด้านหน้ากันบ้างครับ ตำแหน่งหัวเตียงจะหันไปทางหน้าบ้าน มีช่องแสงเข้าด้านข้าง ถ้านอนโดยไม่เปิดแอร์ ลมที่เข้ามาก็จะไม่โกรกศรีษะครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 5)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-5.jpg)
สเปซโดยรวมๆ ภายในห้อง
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 6)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-6.jpg)
มองไปทางส่วนที่เป็นตู้เสื้อผ้าและห้องน้ำ จะมีกระจกเข้ามุมให้ตรงที่ติดกับระเบียงด้วย สเปซโดยรวมก็เป็นสัดส่วนดีครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 7)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-7.jpg)
เข้ามาที่ห้องนอนเล็กด้านหลังกันบ้างครับ ในบ้านตัวอย่างทำเป็นห้องทำงาน ขนาดสเปซนั้นถือว่าใหญ่พอสมควร ส่วนใหญ่ปัญหาของทาวน์โฮมทั่วไปคือห้องนอนเล็กชั้นบนมักจะอยู่จริงแล้วอึดอัด เนื่องจากการพยายามทำแปลนให้ compact มากเกินไป ที่นี่ก็ถือว่าให้สเปซมาแบบใช้งานได้จริงอยู่
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 9)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-9.jpg)
มองไปอีกด้านครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 10)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-10.jpg)
เข้ามาที่ห้องนอนเล็กอีกห้อง
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 12)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-12.jpg)
เข้ามาดุกันที่ห้องน้ำบ้าง ส่วนเปียกส่วนแห้งนั้นลดระดับลงไปเล็กน้อย ไม่มีฉากกั้นอาบน้ำให้ ต้องติดเพิ่มเอาเองนะครับ
![บ้านฟ้า Townee ปิ่นเกล้า-สาย 5 (ภาพที่ 11)](http://yusabuy.com/wp-content/uploads/2017/11/บ้านฟ้า-Townee-ปิ่นเกล้า-สาย-5-ภาพที่-11.jpg)