![](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-08.jpg)
โดยปกติแล้วคอนโดในทำเลใกล้มหาวิทยาลัยเป็นคอนโดที่มีกลุ่มลูกค้าเฉพาะตัวที่นอกจากจะรองรับคนวัยทำงานแล้วยังรองรับกลุ่มนิสิตนักศึกษาตลอดจนบุคลากรในมหาวิทยาลัย รวมถึงเป็นตลาดของนักลงทุนที่ต้องการสร้างผลตอบแทนทั้งรายได้จากการปล่อยเช่าและรายได้จาก Capital gain ที่เกิดขึ้นในอนาคตครับ
ทำเลที่ตั้งของ SO ORIGIN Kaset Interchange อยู่หัวมุมแยกเกษตรซึ่งเป็นจุดตัดของถนนหลัก 3 สาย ทั้งถนนพหลโยธิน, ถนนประเสริฐมนูญกิจ และถนนงามวงศ์วาน จุดนี้เป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อการเดินทางสำคัญในโซนนี้ มีความเป็นแหล่งชุมชน แหล่งรวมสถานที่ราชการ รัฐวิสหาหกิจ และมหาวิทยาลัยชั้นนำของประเทศอย่าง ม.เกษตรศาสตร์ ปัจจุบันโซนนี้เดินทางสะดวกสบายมากเพราะมีแนวรถไฟฟ้าสายสีเขียวอ่อนส่วนต่อขยาย (หมอชิต-คูคต) วิ่งให้บริการ โดยในอนาคตบนถนนงามวงศ์วานต่อเนื่องกับถนนประเสริฐมนูญกิจเป็นแนวการก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีน้ำตาล ซึ่งถ้าโครงการสำเร็จจะทำให้แยกเกษตรกลายเป็น Interchange Station ของรถไฟฟ้า 2 สาย ที่สำคัญอีกมากจุดของโซนกรุงเทพฯ ตอนเหนือครับ
![แผนที่ SO Origin Kaset Interchange](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/แผนที่-SO-Origin-Kaset-Interchange.jpg)
ที่ตั้งโครงการ โซ ออริจิ้น เกษตร อินเตอร์เชนจ์ อยู่ห่างจากรถไฟฟ้าสถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ไปประมาณ 150 เมตร เดินชิลล์เลยครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 20)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-20.jpg)
![ที่ตั้งโครงการ](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-24-1.jpg)
หัวมุมแยกเกษตรในอนาคตมีแนวรถไฟฟ้าสายสีน้ำตาลวิ่งจากทางศูนย์ราชการนนทบุรีไปที่แยกลำสาลี สายสีน้ำตาลเป็นรถไฟฟ้าที่สามารถเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายอื่นได้เยอะมากครับ
- เชื่อมต่อสายสีชมพู ที่สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี
- เชื่อมต่อสายสีแดงเข้ม ที่สถานีบางเขน
- เชื่อมต่อสายสีเขียว ที่สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
- เชื่อมต่อสายสีเทา ที่สถานีต่างระดับฉลองรัช (โครงการที่เป็นแผนงานในอนาคต)
- เชื่อมต่อสายสีส้ม ที่สถานีลำสาลี
- เชื่อมต่อสายสีเหลือง ที่สถานีแยกลำสาลี
การที่ตำแหน่งที่ตั้ง SO ORIGIN Kaset Interchange สามารถเข้าถึงรถไฟฟ้าได้สะดวกในจุดที่เป็น Interchange Station นอกจากช่วยอำนวยความสะดวกในการเดินทางแล้วยังช่วยเรื่องการรักษาและเพิ่มมูลค่าของตัวคอนโดในอนาคตด้วยครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 07)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-07.jpg)
ข้อดีอีกอย่างของ SO ORIGIN Kaset Interchange คือสามารถเข้าออกได้ 2 เส้นทางทั้งจากถนนพหลโยธินและประเสริฐมนูญกิจเพราะที่ดินอยู่ตรงหัวมุมถนนพอดีครับ ถ้าสมมุติเดินทางมาจากพหลโยธินขาออกก็เลี้ยวขวาตรงแยกเกษตรเข้าโครงการได้เลยไม่ต้องไปกลับรถ
นอกจากนั้นทางด้านหน้าโครงการยังตรงกับประตูทางเข้าหลักของ ม.เกษตร ฝั่งพหลโยธินครับ เวลาข้ามถนนตรงนี้ง่ายเพราะมีเกาะกลางถนนอยู่ใต้สะพานลอยข้ามแยก ถ้าเป็นนิสิต ม.เกษตร เดินข้ามถนนมาแล้วเข้ามหาวิทยาลัยได้เลย
![SO Origin Kaset Interchange แผนที่](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-Origin-Kaset-Interchange-แผนที่.jpg)
ที่ตั้งโครงการฝั่งติดถนนพหลโยธินเป็นโซนตึกแถวเดิมที่โครงการซื้อที่ดินไป ตอนนี้กำลังก่อสร้าง Sale Gallery อยู่ ถ้าเสร็จแล้วเดี๋ยวผมไปถ่ายรูปมาอัปเดตให้ชมกันครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 05)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-05.jpg)
ที่ตั้งโครงการฝั่งติดถนนประเสริฐมนูญกิจ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 09)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-09.jpg)
จากหน้าโครงการเดินข้ามถนนไปก็เข้า ม.เกษตร ได้เลย ใกล้มากแบบที่เรียกว่าไม่สามารถใกล้กว่านี้ได้อีกแล้วครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 10)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-10.jpg)
มองจากประตูรั้ว ม.เกษตร โครงการอยู่ตรงข้าม !
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 18)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-18.jpg)
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 19)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-19.jpg)
จุดเด่นในเรื่องของทำเลอีกอย่างก็คือพื้นที่ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ฝั่งตรงข้ามโครงการเป็นสวนขนาดใหญ่ มีต้นนนทรีและต้นไม้ใหญ่มากมาย เวลาเรามองวิวนี้มาจากตรงคอนโดจะเห็นวิวสวนกว้างเป็นพาโนราม่า 180 องศา ซึ่งเป็นจุดที่การันตีได้เลยว่าอนาคตอีกกี่สิบปีก็จะไม่มีตึกอื่นมาบังวิวหรือทำลายวิวนี้แน่นนอน ตรงนี้เลยทำให้ที่ตั้งของ SO ORIGIN Kaset Interchange มีความพิเศษเฉพาะตัว เพราะอยู่บนจุดตัดของถนนสำคัญ 3 สาย ใกล้รถไฟฟ้าสายหลักที่เชื่อมต่อเข้าสู่ใจกลางกรุงเทพฯ รวมถึงเดินทางไปแหล่งช้อปปิ้งไลฟ์สไตล์ต่างๆ บนเส้นพหลโยธินได้สะดวก ไม่ว่าจะเป็นเมเจอร์ รัชโยธิน, เมเจอร์อเวนิว, เซ็นทรัล พลาซ่า ลาดพร้าว หรือยูเนี่ยนมอลล์ ทั้งหมดนั่งรถไฟฟ้าไปนิดเดียวก็ถึงแล้วครับ
![ที่ตั้งโครงการ SO Origin Kaset Interchange](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/ที่ตั้งโครงการ-SO-Origin-Kaset-Interchange.jpg)
เวลามองจากตัวคอนโด เราจะเห็นวิวสวนภายใน ม.เกษตร เขียวชอุ่มแบบนี้ไปตลอด เรียกว่าเป็นวิวที่มีความพิเศษและหาไม่ได้ถ้าจากโครงการอื่นในย่านนี้ครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 02)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-02.jpg)
มุมนี้เป็นมุมฝั่งตรงข้ามโครงการเลย ผมถ่ายจาก BTS ให้ดูกัน
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 25)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-25.jpg)
พื้นที่สวนใน ม.เกษตร สามารถมาวิ่งออกกำลังกายได้ตลอด แม้จะเป็นช่วงเวลากลางวันก็ไม่ร้อนเพราะมีร่มเงาของต้นไม้ใหญ่ บรรยากาศร่มรื่น เรียกว่าเหมือนมีสวนสาธารณะขนาดใหญ่อยู่หน้าบ้านเลยก็ว่าได้ครับ
![](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-13.jpg)
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 15)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-15.jpg)
มุมนี้มองกลับไปยังที่ตั้งของโครงการ แน่นอนว่ามองจากโครงการมาก็จะเห็นวิวพื้นที่สีเขียวตรงนี้
![ที่ตั้งโครงการ](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-14-1.jpg)
สิ่งที่หายากที่สุดอย่างหนึ่งในชีวิตคนเมืองก็คือพื้นที่สีเขียวนี่แหละครับ
![SO ORIGIN Kaset Interchange (ภาพที่ 17)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2021/10/SO-ORIGIN-Kaset-Interchange-ภาพที่-17.jpg)
ขอรายละเอียดค่าาา