เก็บตกงาน Home Buyers’ Expo2013
· 2 min readเมื่อวันที่ 22-25 ที่ผ่านมามีงาน Home Buyers’ Expo 2013 ที่ศูนย์ประชุมแห่ชาติสิริกิตติ์ครับ เป็นหนึ่งในงานออกบูธเกี่ยวกับบ้านและคอนโดที่จะจัดขึ้นทุกๆปีอยู่แล้ว เพียงแต่งาน Home Buyers’ Expo นี้อาจจะไม่ใหญ่หรือดังแบบพวกงานบ้านและคอนโดครับ งานจบไปแล้วอยู่สบายแวะไปเก็บบรรยากาศมาให้ชมกันสำหรับคนที่พลาดไม่ได้ไปงานนี้
ในงานนั้นจะมีพื้นที่พ่วง 3 ส่วนเข้าด้วยกัน คือ Home Buyers’ Expo , NPA Grand Sale , Home Loan ทำให้มีทั้งพื้นที่ส่วนที่ดีเวลล็อปเปอร์ต่างๆมาออกบูธ , ส่วนธนาคาร และสุดท้ายคือส่วนของสินทรัพย์ที่เป็น NPA เอามาเลหลัง ภาพรวมๆของงานจะไม่ได้เน้นไปที่การขายของใหม่ๆอย่างพวกงานบ้านและคอนโดอย่างเดียว ซึ่งถ้าดูชื่อผู้จัดงานก็คงไม่แปลกใจครับ เพราะงานนี้จัดโดยสมาคมสินเชื่อที่อยู่อาศัยกับนิตยสารโฮมบายเออร์ไกด์ (Home Buyers’ Guild) พวกสัดส่วนของพื้นที่ในงานนั้นมีส่วนของธนาคารและส่วนของ NPA ไปเกือบครึ่งเลยทีเดียว
โดยภาพรวมแล้วผมว่าก็ไม่ได้มีโปรเจคอะไรใหม่ๆมาให้น่าตื่นตาตื่นใจครับ เน้นขายของเก่าซะมากกว่า
![บริเวณจุดลงทะเบียน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-003.jpg)
![โซนนี้ธนาคารเยอะ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-001.jpg)
![ลองดูว่ามีใครมากันบ้างนะครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-002.jpg)
เริ่มจากส่วนของธนาคารกันครับ มากันเยอะทีเดียว ครบทุกสี
![เริ่มจากสีเขียวของกสิกรครับ อยู่ตรงหน้าสุดเลย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-006.jpg)
![บัวหลวงก็มาอยู่ข้างๆ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-007.jpg)
![แบงค์ม่วงก็มาครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-008.jpg)
![มีแคมเปญใหม่ "มุมสถาปนิก" เอาไว้เซอร์วิสคนที่กู้กับ SCB โดยเฉพาะ ผมอยากรู้เหมือนกันว่าจะเวิร์คไหม เอาจริงๆแล้วมันก็ได้แบบพื้นฐานระดับนึงครับ คงไม่ได้ลงดีเทลอะไรมากมาย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-011.jpg)
![สีส้มของธนชาติ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-009.jpg)
![อีกส้มนึงของของ ธอส](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-015.jpg)
![กรุงศรีอยุธยาก็มาครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-010.jpg)
![ถ้ามี NPA ก็ต้องมีน้อง BAM หรือ บสก](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-012.jpg)
![สีชมพูของออมสิน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-014.jpg)
ดูแบงค์ด้านบนไปแล้วคราวนี้มาดูโซนด้านล่างกันครับ เป็นบ้านและคอนโดโครงการต่างๆที่มาออกบูธ แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นเจ้าเล็กๆหรือกลางๆ พวกบิ๊กเนมรายใหญ่ๆไม่ค่อยมาครับ บิ๊กเนมหน่อยเท่าที่เห็นก็มี ศุภาลัย , Q House (เอาคอนโด The Trust มา) ส่วนรายกลางๆก็บ้านกานดา พร๊อพเพอร์ตี้ , ลลิล พร๊อพเพอร์ตี้ , NC Group , Magnolia (เอา Whizdom มา) , TC Green และก็ CMC Group ที่เน้นกับ Bangkok Horizon
ลองดูบรรยากาศกันเล่นๆครับ
![เริ่มกันที่ศุภาลัยครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-022.jpg)
![NC Group](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-021.jpg)
![ของลลิล พร๊อพเพอร์ตี้ ขนมาเกือบหมดครับ ทั้งแนวราบและคอนโด low rise](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-017.jpg)
![LIB รามคำแหง จริงๆโครงการนี้อยู่สบายเคยแวะเข้าไปดูแล้วครับ แต่ดันปิดห้องตัวอย่าง เลยไม่ได้รีวิวมาให้ชมกัน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-024.jpg)
![ตรงนี้ของกานดา พร๊อพเพอร์ตี้ครับ เน้นแบรนด์ไอลิฟ ทาวน์ ไม่ค่อยได้เอาบ้านกานดามาออก](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-016.jpg)
![บูธ Whizdom มาช้านิดเดียว ปิดซะแล้ว](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-018.jpg)
![ธนาคารเกีรยตินาคินมากับคอนเซ็ปเดิม Good Living โดยจะไม่ได้เน้นมาขายผลิตภัณฑ์ทางการเงินหรือหาลูกค้าปบ่อยกู้เหมือนแบงค์อื่นๆ แต่พาดีเวลลอปเปอร์ที่กู้กับแบงค์มาออกบูธเหมือนทุกๆครั้ง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-019.jpg)
![The Trust ของทาง Q House](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-023.jpg)
![TC Green ตรงพระราม 9 ครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-020.jpg)
![บูธนี้ของ CMC ที่มาแบบบูธใหญ่ เซลล์ยืนเต็มหน้าบูธเหมือนทุกครั้ง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-025.jpg)
![จบท้ายด้วยรูปนี้แหละกันครับ ถือว่าดูบรรยากาศกันเพลินๆเนอะ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/08/home-buyers-expo-005.jpg)
ดูกันเล่นๆพอหมอปากหอมคอเช่นเคยนะครับ ^^
สามารถเข้าไปเยี่ยมชม Fan Page ของเราเพื่อติดตามรีวิวโครงการบ้านและคอนโดได้ที่ https://www.facebook.com/Yusabuy ครับผม
ข้อมูลน้อยไปหน่อยนะครับ
คราวหน้าจะเก็บให้ละเอียดมากขึ้นนะครับ ^^
บรรยากาศเงียบๆพิกลครับ คนไม่ค่อยเดินหรือว่าใกล้จะปิดแล้วครับ
ผมไปตอนใกล้จะปิดแล้วด้วยครับ แต่ตอนผมถ่ายรูปบางทีจะรอช่วงที่คนเดินไม่บังบูธอะครับ ไม่งั้นจะไม่เห็นตัวบูธเลย เลยอาจจะกลายเป็นทำให้ดูไม่คึกคักไป เดี๋ยวคราวหลังแก้ตัวนะคร้าบ ^^”