รีวิว Pruksa Lite Lox Rattanathibet (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) ทาวน์โฮมพฤกษาโซนบางใหญ่
· 3 min readรีวิวนี้พาไปชมทาวน์โฮมโครงการพฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์ อยู่ในซอยวัดเสาธงหิน ซอยนี้อยู่ใกล้ๆกับปลายถนนรัตนาธิเบศร์ตัดกับถนนเส้นกาญจนาภิเษก(วงแหวนรอบนอกฝั่งตะวันตก) ผมเคยพรีวิวข้อมูลโครงการไปตั้งแต่เปิดใหม่ๆ เพิ่งจะได้มีโอกาสแวะเข้าไปดูอีกรอบเพื่อตามเก็บรีวิวฉบับเต็มมาฝากกันครับ ใครยังไม่ได้อ่านพรีวิวก็คลิกไปอ่านก่อนได้ครับ (พรีวิว พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)
ข้อมูลโครงการ Pruksa Lite Lox Rattanathibet (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)
- เจ้าของโครงการ >>> พฤกษา เรียลเอสเตท
- ที่ตั้งโครงการ >>> ซอยวัดเสาธงหิน
- ขนาดที่ดินโครงการ >>> 21-3-45.3 ไร่
- แบบบ้าน >>> จำนวนชั้น : หน้ากว้าง : พื้นที่ใช้สอย
- 2 ชั้น : หน้ากว้าง 5.7 เมตร : พื้นที่ใช้สอย 110 ตร.ม.
- 2 ชั้น : หน้ากว้าง 5.7 เมตร : พื้นที่ใช้สอย 119 ตร.ม.
- จำนวนหลัง >>> 265 หลัง
- ราคาเริ่มต้น >>> 2.24 ล้านบาท (ณ วันทำรีวิว 30 พฤศจิกายน 2556)
- พิกัด GPS >>> 13.857508,100.417442
เดินทางกันเลยครับ
เริ่มเดินทาง ดูทำเล
ซอยวัดเสาธงหินที่ตั้งของตัวโครงการนั้นจะอยู่บนถนนกาญจนาภิเษกทิศทางที่จะมุ่งหน้าจากบางใหญ่ไปถนนบรมราชชนนีครับ ผมเริ่มมาจากแถวๆสถานีรถไฟฟ้าสายสีม่วงสถานีตลาดบางใหญ่ซึ่งอีกหน่อยก็น่าจะกลายเป็น Hub ใหญ่ของคนในย่านนี้ จากตรงสถานีตลาดบางใหญ่ให้ขับรถตรงมาเรื่อยๆผ่านถนนรัตนาธิเบศร์ ซึ่งพอเลยจุดตัดกับถนนรัตนาธิเบศร์มาได้หน่อยนึงก็ให้เตรียมชิดซ้ายไว้ครับ จะเห็นซอยวัดเสาธงเหิน(สังเกตว่ามีเซเว่นอยู่ปากซอย)ก็ให้เลี้ยวเข้าซอยไปได้เลย ขับตรงไปเรื่อยๆประมาณ 2 กิโลเมตรนิดๆ ก็จะเห็นโครงการครับ
![การเดินทางไปโครงการ Pruksa Lite Lox (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/e0b881e0b8b2e0b8a3e0b980e0b894e0b8b4e0b899e0b897e0b8b2e0b887e0b984e0b89b-pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897.png)
ลองมาดูแผนที่ขยายกันคร่าวๆก่อนที่จะตามผมเข้าไปชมตัวโครงการครับ ซอยวัดเสาธงหินนั้นอยู่ไม่ไกลจากแยกบางใหญ่ที่มีรถไฟฟ้าสายสีม่วงมากนัก แต่ตัวโครงการก็ต้องเข้าซอยไปลึกหน่อยตามสไตล์บ้านพฤกษา ถ้าดูในแผนที่ที่ผมทำมาให้คือตามแนวเส้นสีเหลือง ใช้คุณกูเกิ้ลช่วยวัดระยะได้ประมาณ 2.1 กิโลเมตร สภาพทำเลภาพในซอยก็เป็นตามสูตรของบ้านจัดสรรชานเมืองที่พัฒนามาจากพื้นที่สวนเดิมของคนในท้องถิ่นเดิม ระหว่างทางในซอยมีบ้านจัดสรรโครงการใหญ่ๆอยู่บ้างครับ เท่าที่เห็นและยังเปิดขายอยู่ก็มี ลลิล อินเดอะ พาร์ค วงแหวน-รัตนาธิเบศร์ ของลลิล พร็อพเพอร์ตี้ และชัยพฤกษ์ รัตนาธิเบศร์-วงแหวน ของทางแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ ครับ
![แผนที่และการเดินทางไปโครงการ Pruksa Lite Lox (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox.jpg)
![ภาพถ่ายสภาพแวดล้อมรอบๆโครงการ Pruksa Lite Lox (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/e0b8a0e0b8b2e0b89ee0b896e0b988e0b8b2e0b8a2e0b8aae0b8a0e0b8b2e0b89ee0b981e0b8a7e0b894e0b8a5e0b989e0b8ade0b8a1e0b8a3e0b8ade0b89ae0b986.png)
พามาดูด้านหน้าโครงการกันหน่อย
![มุมด้านหน้าโครงการ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b8997.jpg)
![ซูมดูป้ายหน่อย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b8996.jpg)
![ถนนช่วงหน้าโครงการครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b8995.jpg)
ผังโครงการ + พื้นที่ส่วนกลาง
ดูในผังโครงการจะเห็นสระว่ายน้ำที่เป็นพื้นที่ส่วนกลางนั้นจะอยู่ค่อนมาทางด้านหน้าโครงการครับ แต่สวนสาธารณะจะมีแยกกระจายอยู่ 3 จุด เวลาเปิดขายนี่ก็แบ่งโซนซ้ายขวาแยกกันไป ยูนิตส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 1 ที่จอดรถครับ ในเฟสแรกจะมีแบบ 2 ที่จอดรถอยู่แค่บล็อกแรกที่ติดถนนด้านหน้าโครงการเท่านั้น
![ผังโครงการทาว์โฮม Pruksa Lite Lox Rattanathibet (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/e0b89ce0b8b1e0b887e0b982e0b884e0b8a3e0b887e0b881e0b8b2e0b8a3e0b897e0b8b2e0b8a7e0b98ce0b982e0b8aee0b8a1-pruksa-lite-lox-rattanathibet-e0b89e.jpg)
![สำนักงานขายปัจจุบันครับ อีกหน่อยคงทำเป็นคลับเฮ้าส์](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89932.jpg)
![มองออกมาเห็นสระว่ายน้ำ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89931.jpg)
![สวนสาธารณะ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89930.jpg)
เปิดแปลนบ้าน ดูสเปซ
แปลนของ Pruksa Lite Lox รัตนาธิเบศร์ จะมี 2 แบบ เป็นฟังก์ชั่น 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำทั้งคู่ หน้ากว้าง 5.7 เมตรเหมือนกัน แต่แบบนึงจะมีที่จอดรถ 1 คัน อีกแบบนึงจะมีที่จอดรถ 2 คัน แบบบ้านส่วนใหญ่ในโครงการก็จะเน้นไปที่แบบ 1 ที่จอดรถครับ เฟสแรกที่เปิดขายมามีแบบ 2 ที่จอดรถนั้นมีอยู่ไม่กี่หลัง
แปลนบ้าน Pruksa Lite Lox Rattanathibet (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) ขนาดพื้นที่ใช้สอย 110 ตารางเมตร
มาเริ่มรีวิวดูแปนละเอียดกันดีกว่า ตรงชั้นล่างพอเข้ามาในบ้านส่วนโซฟาพักผ่อนกับส่วนรับประทานอาหารก็จะอยู่ต่อเนื่องรวมกันตามแบบทั่วๆไปครับ ถ้าจะทำเคาท์เตอร์ครัวก็ต้องวางตำแหน่งติดผนังด้านในสุดของบ้าน ที่จอดรถนั้นเสียบเข้ามาในตัวบ้านซึ่งจากตรงที่จอดรถนั้นจะมีช่องกระจกเล็กๆเป็นช่องแสงเข้ามาตรงบันไดทางขึ้นชั้น 2 ช่วยให้พอมีแสงเข้ามาได้บ้างครับ ห้องน้ำชั้นล่างนั้นจะเล็กกว่าชั้นบนพอควร ด้วยพื้นที่จำกัดทำให้ส่วนอาบน้ำไม่ได้แยกเป็นส่วนเปียกส่วนแห้งให้
ขึ้นมาชั้นบนห้องนอนจะอยู่ด้านหน้า 2 ห้อง และด้านหลังอีกห้องนึงครับ ในส่วนห้องนอนใหญ่ก็จะได้ช่องประตูกระจกบานเลื่อนใหญ่กว่า ในขณะที่ห้องนอนเล็กก็ต้องแบ่งส่วนนึงไปไว้วางเครื่องแอร์ทำให้เสียพื้นที่ช่องหน้าต่างไปพอสมควร ส่วนห้องนอนเล็กอีกห้องก็อยู่ด้านหลังครับ
![แปลนทาวน์เฮ้าส์ทาวน์โฮม Pruksa Lite Lox (พฤกษาไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) แบบ 1 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-1.jpg)
![ทาวน์เฮ้าส์ทาวน์โฮม Pruksa Lite Lox (พฤกษาไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) แบบ 1 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-11.jpg)
![หน้าตาบ้านแบบ 1 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b899.jpg)
แปลนบ้าน Pruksa Lite Lox Rattanathibet (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) ขนาดพื้นที่ใช้สอย 119 ตารางเมตร
มาถึงแบบ 2 ที่จอดรถกันบ้าง ถ้าดูพื้นที่ของตัวบ้านแล้วจะเห็นว่าต่างกันนิดเดียว(9 ตารางเมตร) แบบบ้านนี้ตัวที่จอดรถทั้งสองคันจะเสียบเข้ามาในบ้านครับ ซึ่งก็ทำให้เสียพื้นที่สวนปลูกหญ้าปลูกต้นไม้ไป ตรงนี้ใครที่ชอบปลูกต้นไม้อาจจะต้องทำใจหน่อยเพราะเอาพื้นที่ไปแลกมากับที่จอดรถ แต่ในแง่ของสเปซข้างในชั้นล่างแล้วได้มาโล่งกว้างกว่าแบบ 1 ที่จอดรถพอควรครับ ยิ่งการวางบันไดขนานไปกับแนวผนังบ้านทำให้เหลือสเปซในตัวบ้านมากขึ้น นอกจากนี้ตรงครัวก็แยกออกเป็นสัดส่วนทำให้สามารถกั้นผนังในอนาคตสำหรับคนที่ชอบทำมื้อหนักๆแต่ไม่ต้องการต่อเติมครัวด้านหลังก็ได้
ชั้น 2 นั้นจะต่างกับแบบ 1 ที่จอดรถคือด้านหน้าตัวบ้านจะมีห้องนอนใหญ่ห้องเดียวได้พื้นที่มาเต็มๆดี สามารถทำ walk-in closet ได้ ส่วนอีก 2 ห้องนอนเล็กจะอยู่ด้านหลัง ผมมองว่าตำแหน่งการจัดวางหัวเตียงของห้องนอนเล็กไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ครับ หัวเตียงนั้นมีหน้าต่างอยู่ตรงนี้กลางคืนถ้านอนเปิดหน้าต่างลมโกรกศรีษะก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
นอกจากนั้นด้านนอกตัวบ้านจุดนึงที่สังเกตเห็นได้คือตรงรางระบายน้ำที่ทิ้งออกมาหน้าบ้านนั้นจะปล่อยลงมาตรงๆครับ ตรงนี้คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่น้ำจากตรงระเบียงจะตกใส่หลังคารถที่จอดเสียบเข้ามาในตัวบ้าน
![แปลนทาวน์เฮ้าส์ทาวน์โฮม Pruksa Lite Lox (พฤกษาไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) แบบ 2 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-2.jpg)
![ทาวน์เฮ้าส์ทาวน์โฮม Pruksa Lite Lox (พฤกษาไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์) แบบ 2 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-21.jpg)
![หน้าตาบ้านแบบ 2 ที่จอดรถ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b8991.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ดูรีวิวแปลน ดูรีวิวสเปซ
-
“Focus on Space and Dimension”
บ้านที่ให้เป็นบ้านเปล่านะครับ บ้านตัวอย่างที่ตกแต่งมาก็ดูกันเป็นไอเดียให้เห็นสเปซเวลาใช่้งานจริงเฉยๆ
บ้านตัวอย่างโครงการ Pruksa Lite Lox รัตนาธิเบศร์ แบบ 1 ที่จอดรถ ขนาดพื้นที่ใช้สอย 110 ตารางเมตร
![เปิดประตูเข้าบ้านมา ในบ้านตัวอย่างนั้นเป็นหลังมุม เลยมีช่องแสงด้านข้างด้วย ถ้าหลังกลางก็จะทึบไปหมด](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b8998.jpg)
![มองจากด้านในกลับออกมาบ้าง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89917.jpg)
![ขึ้นไปชั้นบนกัน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89916.jpg)
![มองกลับลงมา ตรงโถงบันไดมีช่องแสงเล็กๆเข้ามาจากโรงรถ ทำให้พอมีแสงสว่างเข้ามาบ้าง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89915.jpg)
![ห้องนอนใหญ่ด้านหน้าครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89910.jpg)
![ถ่ายให้ดูสเปซที่เหลือด้านข้างๆเตียง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89914.jpg)
![ห้องนอนเล็กจะมีทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ ในรูปห้องนี้เป็นด้านหน้า](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89912.jpg)
![อีกห้องนึงด้านหลังในบ้านตัวอย่างจัดเป็นห้องพักผ่อนเล็กๆเอาไว้](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89911.jpg)
บ้านตัวอย่างโครงการ Pruksa Lite Lox รัตนาธิเบศร์ แบบ 1 ที่จอดรถ ขนาดพื้นที่ใช้สอย 110 ตารางเมตร
![เข้าบ้านมาจุดที่แตกต่างจากแบบ 1 ห้องนอนชัดๆคือด้านหลังจะมีบานเลื่อนกระจกออกไปหลังบ้าน ให้แสงธรรมชาติเข้ามาได้เยอะกว่า](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89923.jpg)
![ครัวนั้นจะมีมุมแยกออกไป สามารถกั้นห้องเพิ่มเติมได้](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89927.jpg)
![มองย้อนกลับออกมาบ้าง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89924.jpg)
![มุมนี้ลองนั่งเล่นบนโซฟาดูครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89925.jpg)
![ขึ้นไปชั้นบนครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89929.jpg)
![มองลงมาจากโถงบันไดด้านบนชั้น 2](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89918.jpg)
![ห้องนอนใหญ่ด้านหน้า หน้าต่างตรงหัวเตียงนั้นจะมีแต่เฉพาะหลังมุมนะครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89922.jpg)
![อีกด้านของห้องนอนใหญ่](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89919.jpg)
![มาโผล่ดูในห้องนอนเล็กด้านหลังครับ หน้าต่างอยู่ตรงหัวเตียงแบบนี้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89921.jpg)
![ห้องนอนเล็กอีกห้องด้านหลังวาง Sofa bed ให้ดู](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox-e0b89ee0b8a4e0b881e0b8a9e0b8b2-e0b984e0b8a5e0b897e0b98c-e0b8a5e0b987e0b8ade0b881e0b88be0b98c-e0b8a3e0b8b1e0b895e0b89920.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ชมรีวิววัสดุ
-
“Focus on Materials”
ภาพรวมของวัสดุในโครงการพฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์ นั้นให้มาในเกรดทั่วๆไปครับตามราคาครับ รวมๆแล้วเป็นเกรดที่ใช้งานได้ แต่ก็ไม่ถึงกับหรูหราอะไร ผมแบ่งส่วนของการรีวิววัสดุโดยแบ่งเป็น 2 แบบ คือ รีวิววัสดุห้องน้ำ และรีวิววัสดุทั่วไปและวัสดุปิดผิว(finishing) เพื่อให้ดูง่ายๆเช่นเคยครับ
![รีวิววัสดุห้องน้ำ Pruksa Lite Lox (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/pruksa-lite-lox.png)
![รีวิววัสดุ Pruksa Lite Lox (พฤกษา ไลท์ ล็อกซ์ รัตนาธิเบศร์)](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/12/e0b8a3e0b8b5e0b8a7e0b8b4e0b8a7e0b8a7e0b8b1e0b8aae0b894e0b8b8e0b983e0b899e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aa.png)
เปิดกระเป๋า ดูสตางค์
ราคาตอนที่เข้าไปทำพรีวิวตอนเปิดโครงการใหม่ๆเมื่อกันยายน 56 นั้นเริ่มที่ 1.85 ล้านบาทครับ บ้านแต่ละหลังที่หันหน้าต่างทิศกันไม่มีผลกับราคา ตอนที่แวะเข้าไปอีกรอบราคาเริ่มต้นนั้นอยู่ประมาณ 2.24 ล้านบาท ขยับขึ้นมาพอสมควร ลองหยิบราคามาให้ดูกัน 2-3 แปลง จะได้เห็นตัวเลขค่าใช้จ่ายคร่าวๆครับ
ราคา ณ วันที่ 30 พฤศจิกายน 2556
ราคาเริ่มต้น :
แบบ 1 ที่จอดรถ แปลง 157 ขนาดที่ดิน 18.5 ตร.วา ราคา 2,245,000 บาท
แบบ 2 ที่จอดรถ แปลง 3 ขนาดที่ดิน 21.4 ตร.วา ราคา 2,827,000 บาท
เงื่อนไขการจอง :
จอง 5,000 บาท และทำสัญญา – บาท
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ :
ค่าส่วนกลาง 30 บาท/ตร.วา / เดือน (ชำระถึง ก.ย.57)
ค่าธรรมเนียมโอน 2% (แบ่งชำระคนละ 1% ระหว่างโครงการกับลูกบ้าน)
ค่าจดจำนอง 1%
ค่า มิเตอร์น้ำ – ไฟ ค่าติดตั้งและประกันมิเตอร์น้ำ 5,600 บาท , มิเตอร์ไฟ 3,600 บาท
ประมาณอัตราการผ่อน เพื่อให้เห็นกรอบของค่าใช้จ่ายคร่าวๆและนำไปวางแผนประมาณการของแต่ละคนครับ ถึงไม่ได้ซื้อแปลงที่ยกมาเป็นตัวอย่างก็ใช้ตัวเลขได้ :
** อัตราดอกเบี้ยที่ใช้จะคิดสูงกว่าปัจจุบันหน่อยนึงนะครับ เพื่อให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายอื่นๆในอนาคตนอกจากค่าผ่อน เช่น ค่าส่วนกลาง ค่าซ่อมแซมและค่าบำรุงรักษาทั่วๆไป ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายแอบแฝงที่ผู้ซื้อมักลืมคำนึงถึง อยู่สบายจึงประมาณเพื่อไว้ให้แล้วครับ ^____^ **
แปลง 157 ขนาดที่ดิน 18.50 ตารางวา ราคา 2,245,000 บาท
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 30 ปี : ผ่อนประมาณ 14,819 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 25 ปี : ผ่อนประมาณ 15,662 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 20 ปี : ผ่อนประมาณ 17,074 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 15 ปี : ผ่อนประมาณ 19,6648 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 10 ปี : ผ่อนประมาณ 25,158 บาท/เดือน
แปลง 3 ขนาดที่ดิน 21.40 ตารางวา ราคา 2,827,000 บาท
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 30 ปี : ผ่อนประมาณ 18,661 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 25 ปี : ผ่อนประมาณ 19,723 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 20 ปี : ผ่อนประมาณ 21,501 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 15 ปี : ผ่อนประมาณ 24,741 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 95% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 10 ปี : ผ่อนประมาณ 31,681 บาท/เดือน
Overview Summary
ด้านการเดินทาง
จากปากซอยโครงการถ้าจะมาทางบางใหญ่ก็จะต้องไปกลับรถมาไกลหน่อยครับ ลองลากเส้นดูในกูเกิ้ลกว่ากลับรถมาถึงถนนฝั่งตรงข้ามก็ใช้ระยะทางประมาณ 6.6 กิโลเมตร วนกันไกลทีเดียว แต่ถ้าดูจาำกตำแหน่งโดยรวมในแผนที่ภาพใหญ่ก็สามารถออกเส้นรัตนาธิเบศร์เพื่อเข้าเชื่อมต่อกับทางงามวงศ์วานได้ ถ้าจะไปทางบรมราชชนนีก็ต้องใช้ถนนกาญจนาภิเษก แต่ถ้าจะไปเข้าเมืองทางสาทรคงเสียเปรียบทำเลบนถนนราชพฤกษ์ที่ขนานกันอยู่พอควร นอกจากนั้นข้อดีของการเดินทางตรงจุดนี้คือมีรถเมล์ในซอยครับ(สาย 32 และ 203) ส่วนการใช้รถไฟฟ้าสายสีม่วงนั้นคงต้องรอดูในอนาคตว่าพอรถไฟฟ้าเสร็จแล้วจากสถานีจะมีรถสาธารณะอะไรที่เดินทางเชื่อมต่อกันได้อีกมั่ง
ด้านศักยภาพการเติบโตในอนาคต
ทำเลของโครงการนั้นขยับออกจากจาก Hub ใหญ่ตรงโซนบางใหญ่อยู่หน่อย ตรงนั้นคาดว่าพอรถไฟฟ้าและโครงการ Central West Gate เสร็จน่าจะคึกคักและหนานแน่นขึ้นอีกมาก พื้นที่ตรงนี้คงได้อานิสงค์ด้านความสะดวกสบายเพิ่มขึ้นอีก เพียงแต่ก็คงไม่มากขึ้นอย่างชัดเจนเหมือนกับการอยู่ตรงบางใหญ่เลย
ด้านสถาปัตยกรรมและการออกแบบ
หน้าตาโครงการนั้นออกแบบมาเป็นกล่องๆโมเดริ์นจ๋าทีเดียว ใช้โทนสีเทา ให้หน้าต่างบานใหญ่ ใครชอบบ้านสไตล์โมเดิร์นที่ลุคดูวัยรุ่นๆหน่อยน่าจะชอบดีไซน์ ในส่วนกลางวางแปลนนั้นภาพรวมผมมองว่าพอไปได้แต่ยังไม่ถึงกับลงตัวทั้งหมดนัก ชั้นล่างนั้นจัดมาโอเคดีแต่ชั้นบนห้องนอนเล็กบางห้องยังต้องจัดเฟอร์นิเจอร์แบบมีหน้าต่างอยู่ตรงหัวเตียงซึ่งก็อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ตัวบ้านด้านนอกนั้นคงต้องระวังน้ำฝนจากรางระบายน้ำตรงระเบียงตกลงมาใส่หลังคารถอยู่ดูแล้วเลี่ยงยาก
วัสดุที่ให้มาในบ้านนั้นถือว่ากลางๆครับโอเคกับราคาอยู่แต่ไม่ได้ดูหรูหราอะไร ด้านพื้นที่ส่วนกลางนั้นมีสระว่ายน้ำซึ่งมีของจริงให้ดูแล้ว การจัดพื้นที่สวนนั้นแยกเป็น 3 จุดคงเพื่อกระจายออกไปไม่ให้บ้านหลังในๆห่างสวนสาธารณะมากนัก แต่ก็ไม่แน่ใจว่าสวนของจริงอีก 2 แห่งจะจัดมาเต็มขนาดไหน เพราะปัจจุบันก็จะมีให้ดูเฉพาะสวนด้านหน้าที่มีสระว่ายน้ำครับ
Score Summary
สุดท้ายก็ขอจบรีวิวด้วยการให้คะแนนเช่นเคยครับ (อ่านเกณฑ์การให้คะแนนบ้านจัดสรรที่นี่)
ถ้าหากว่ารีวิวของเรามีประโยชน์… ทุกท่านสามารถสนับสนุนให้อยู่สบายสามารถทำรีวิวออกมาได้เรื่อยๆครับ เพียงแค่เวลาไปดูโครงการบ้านและคอนโดที่ต่างๆ ถ้าเซลล์ให้ท่านช่วยกรอกแบบสอบถาม เพียงช่วยระบุเล็กๆว่า ”อยู่สบาย.com” เป็นหนึ่งในเว็บไซต์ที่ท่านติดตามอ่านอยู่ เวลาทางทีมงานขออนุญาตโครงการต่างๆเข้าไปทำรีวิวจะได้ทำได้ง่ายและสะดวกมากขึ้นครับ (^_____^)
ปิดท้ายรีวิวไว้เท่านี้นะครับสามารถเข้าไปเยี่ยมชม Fan Page ของเรา ได้ที่ https://www.facebook.com/Yusabuy
จะสอบถามหรือเพิ่มเติมตรงไหน พิมพ์คุยกันข้างล่างได้เลยครับ (^_____^)
รีวิว พลีโน่ รัตนาธิเบศร์ ชัยพฤกษ์http://yusabuy.com/2013/07/02/pleno-รีวิวทาวน์โฮมจาก-yusabuy/
ดูพฤกษาไลท์แล้วก็อย่าลืมแวะมาดู pleno รัตนาธิเบศร์-ชัยพฤกษ์ ด้วยนะคะ ราคาเริ่มต้นไม่ถึง 2 ล้าน โครงการทำเลดีๆเชื่อมต่อเข้าถนนสายหลักๆอย่างรัตนาธิเบศร์, กาญจนาภิเษก, ราชพฤกษ์ และสะพานนนทบุรี-บางบัวทอง เดินทางสบายๆ รอบข้างติดชุมชนที่เจริญแล้ว แล้วถ้ารถไฟฟ้าบางพลูสร้างเสร็จก็จะมีรถสาธารณะวิ่งให้บริการในพื้นที่นี้มากขึ้นอีก ส่วนในโครงการก็มีสระว่ายน้ำ สวนสาธารณะ ระบบรักษาความปลอดภัย 24 ชม. ครบวงจร สนใจติดต่อสำนักงานขายโครงการได้เลยนะค่า ^^ http://www.apthai.com/Pleno/Pleno-รัตนาธิเบศร์-ชัยพฤกษ์/home/