Gusto รีวิวทาวน์โฮมจาก YuSabuy
· 3 min readกัสโต้ เป็นทาวน์เฮ้าส์ในเครือของ Q House ครับ มีทั้งหมด 6 ทำเล คือ กัสโต้ ปิ่นเกล้า-จรัญ (อยู่บนถนนบางกรวย-ไทรน้อย), กัสโต้ ท่าน้ำนนท์ – พระราม 5 , กัสโต้ สาทร – ตากสิน , กัสโต้ รามคำแหง (อยู่ในซอยมิสทีน) , กัสโต้ พหลโยธิน 48 และ กัสโต้ พระราม 2 ซึ่งเป็นโครงการใหม่ล่าสุดที่เพิ่งเปิดตัวไปและกำลังรีวิวอยู่ให้อ่านกันนี้ครับ หน้าตาบ้านของกัสโต้นั้นหน้าตาเหมือนกันเกือบทุกที่ครับ ยกบล็อกเดียวกันมาเลย มีปรับเปลี่ยนรายละเอียดในแปลนเรื่องตำแหน่งห้องบ้างบางส่วน เพราะฉะนั้นใครที่ดูทำเลอื่นๆนอกจากที่พระราม 2 ก็อ่านรีวิวนี้เป็นไอเดียได้ครับ แค่ข้ามตรงเรื่องทำเลไป
เล่าคร่าวๆเกี่ยวกับทาวน์เฮ้าส์โครงการ กัสโต้ พระราม 2 ให้อ่านก่อนครับ กัสโต้ พระราม 2 นั้นมีบ้านขายทั้งหมด 303 ยูนิต มีแบบบ้าน 2 แบบ คือแบบ A 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ที่จอดรถ และแบบ B 4 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ โดยทั้ง 2 แบบนั้นหน้ากว้าง 5.7 เมตรเท่ากันครับ ต่างกันที่ความลึกของบ้านกับฟังก์ชั่นการใช้สอย ดูกราฟฟิกข้อมูลคร่าวๆกันครับ
ออกเดินทางกันได้แล้ว ตามมาเลยครับ
เริ่มเดินทาง ดูทำเล
ทาวน์เฮ้าส์กัสโต้ อยู่ในซอยเทียนทะเล 19 ครับ เดินทางมาไม่ยาก ขับรถมาจากถนนพระราม 2 ขาออกพอเลยเซ็นทรัลพระราม 2 มานิดนึงให้ชิดซ้ายเข้าช่องทางคู่ขนาน ตรงมาอีกหน่อยก็เลี้ยวซ้ายเข้าถนนบางขุนเทียน-ชายทะเลครับ พอลอดใต้ถนนวงแหวนรอบนอกมาแล้วก็ตรงไปข้ามสะพานข้ามคลองมหาชัย แล้วตรงมาอีดนิดก็เลี้ยวซ้ายเข้าซอยเทียนทะเล 19 ได้เลยครับ สังเกตง่ายๆปากซอยจะมีป้ายเขียนว่า “หลวงพ่อโต วัดหัวกระบือ” เป็นป้ายสีน้ำเงินใหญ่มาก เรียกว่าถ้าดูโครงการแล้วถูกใจซื้อไป เวลาทำบุญขึ้นบ้านใหม่นี่นิมนต์พระมาได้ใกล้บ้านมากๆ หรือถ้าหากใครจะมาจากถนนเอกชัย ก็ให้ตรงมาเรื่อยๆแล้วเลี้ยวเข้าถนนบางขุนเทียน-ชายทะเลตรงแยกบางขุนเทียน ครับ (แยกตรงตลาดบางบอนนั่นแหละ) จากนั้นก็ขับรถตรงยาวมาเรื่อยๆเลย ขึ้นสะพานข้ามถนนพระราม 2 แล้วก็ตรงยาวมาเข้าซอยเทียนทะเล 19 ได้เลยเช่นกันครับ
วันนี้ เส้นทางที่เราถ่ายรูปมาให้ดูเราใช้เส้นทางจากถนนเอกชัยเป็นหลักนะครับ ^^
สรุประยะทางจากโครงการ กัสโต้ พระราม 2 ไปจุดสำคัญๆต่างๆให้ดูกันครับ
ไปเซ็นทรัลพระราม 2 8.7 กิโลเมตร
ไปบิ๊กซี พระราม 2 12.9 กิโลเมตร (อยู่ตรงข้ามเซ็นทรัลแต่ต้องไปวนกลับรถมา)
จุดขึ้นทางด่วนเข้าเมือง(ทางพิเศษเฉลิมมหานคร) 13.7 กิโลเมตร
ซอยเทียนทะเล 19 นี้คนแถวนั้นเรียกว่าซอยวัดหัวกระบือ พื้นที่ในซอยส่วนใหญ่ก็เป็นโรงงานกับบ้านพักอาศัยทั่วไปและก็บ่อกุ้งครับ ท้ายซอยเป็นชุมชนเดิมในท้องที่แล้วก็มีโรงเรียนวัดหัวกระบืออยู่ด้วย บ้านจัดสรรในซอยเทียนทะเล 19 นอกจากทาวน์เฮ้าส์กัสโต้ที่เรากำลังรีวิวแล้วก็มีบ้านจัดสรรโครงการอื่นอีกแค่ที่เดียวครับ ซึ่งสร้างมานานมากแล้ว เราลองไปดูรอบๆโครงการกันว่ามีอะไรอยู่บ้างนะครับ ดูกราฟฟิิกกันจะได้เข้าใจง่ายๆ ไม่ต้องอ่านตัวหนังสืออธิบายเยอะ ^^
![สภาพแวดล้อมรอบทาวน์โฮมกัสโต้ พระราม 2](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b89ae0b8a3e0b8b4e0b980e0b8a7e0b893e0b8a3e0b8ade0b89ae0b982e0b884e0b8a3e0b887e0b881e0b8b2e0b8a3e0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989.png)
หลังจากดูรอบๆกันเสร็จแล้ว ก็ได้เวลาเข้าไปดูในโครงการสักที
เริ่มเปิดประตู รีวิวโครงการ
![เข้ามาถึงก็จะมีบัลลูนสีเขียวรอรับอยู่หน้าโครงการเลยครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto.jpg)
![ป้ายทางเข้าหน้าโครงการ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-3.jpg)
![ป้อมยามด้านหน้า](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-2.jpg)
เปิดแปลน ดูห้อง รีวิวสเปซ
ปกติแล้วพอเข้ามาถึงโครงการ รีวิวอยู่สบายจะต้องพาไปดูวิเคราะห์แปลนครับ แต่กัสโต้นั้นไม่มีแปลนให้ดูและก็ไม่มีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว ตอนผมไปดูกัสโต้ที่ปิ่นเกล้า-จรัญ หรือ กัสโต้ที่ท่าน้ำนนท์-พระราม 5 เมื่อเปิดโครงการใหม่ๆตั้งแต่ปีที่แล้วก็ไม่มีแปลนให้เหมือนกันครับ ประมาณว่าต้องดูบ้านจริงอย่างเดียว เอาเป็นว่าเพื่อป้องกันการงง ตอนผมไปดูบ้านตัวอย่างเลยได้ลองถอดสเกลบ้านแล้วเขียนแปลนมาให้ดูกันสักแบบครับ
แบบ ที่ผมถอดสเกลมาให้นี้เป็นแบบ A นะครับ 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ที่จอดรถ พื้นที่ใช้สอย 109 ตร.ม. หน้ากว้าง 5.7 เมตร ลึก 7.2 เมตร บนที่ดิน 18.5 ตร.วา แบบบ้านนี้ของกัสโตในโครงการแรกๆที่เปิดอย่าง กัสโตปิ่นเกล้า-จรัญ หรือ กัสโต้ท่าน้ำนนท์-พระราม 5 นั้นแปลนชั้นล่างจะไม่ได้เป็นแบบนี้ครับ ตำแหน่งห้องน้ำจะอยู่ฝั่งตรงข้ามห้องเก็บของ และพื้นที่ส่วนที่เป็นโซนรับประทานอาหารจะกั้นเป็นห้องอเนกประสงค์ไป พอมาโครงการหลังๆ Q House เลยปรับแบบเป็นแบบนี้ครับ ยังไงแปลนด้านล่างนี้ผมเขียนมาเพื่อธิบายให้ชาวอยู่สบายเห็นภาพตำแหน่งห้องและ ขนาดคร่าวๆแค่นั้นนะครับ ไม่ได้เป็นแปลนที่มาจาก Q House เพราะฉะนั้นอย่าเอาไปอ้างอิงอะไรหล่ะ
![แปลนทาวน์เฮ้าส์ กัสโต้ แบบ A](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b981e0b89be0b8a5e0b899e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98c-e0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-e0b981.jpg)
ลองมาดูหน้าตาของแบบนี้กันครับ ตรงหลังมุมจะสังเกตว่ามีการเล่นระดับหลังคาให้แตกต่างกันครับ แต่เป็นแค่การตกแต่งภายนอกนะ ด้านในระดับความสูงของฝ้าเท่ากันครับ
![หน้าตาทาวน์เฮ้าส์ กัสโต้ แบบ A](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-12.jpg)
ส่วนแปลนทาวน์เฮ้าส์กัสโต้แบบ B นั้น สารภาพตามตรงเลยว่าตอนไปดูบ้านตัวอย่างนั้นลืมถอดสเกลครับ (^^”:) ฟังก์ชั่นที่เพิ่มเข้ามาคือชั้นล่างจะกั้นเป็นห้องนอนอีกห้องนึง ทำให้แบบ B นี้มี 4 ห้องนอน และจอดรถได้ 2 คัน มีพื้นที่ใช้สอย 132 ตร.ม. หน้ากว้าง 5.7 เมตร ลึก 6.6 เมตร บนขนาดที่ดินเริ่มต้น 21.1 ตร.วา ครับ ลองมาดูหน้าตาของทาวน์โฮมกัสโต้แบบ B กันบ้าง จะเห็นสิ่งที่แตกต่างออกไปคือวัสดุที่ใช้กรุผนังเพื่อตกแต่งครับ แบบนี้จะใช้กระเบื้องหินธรรมชาติเข้ามาด้วย ทำให้หน้าตาดูมีราคาขึ้นมาอีกนิดนึง
![หน้าตาทาวน์เฮ้าส์ กัสโต้ แบบ B](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-9.jpg)
หน้าตาเต็มๆเป็นแบบนี้ครับ
![หน้าตาทาวน์เฮ้าส์ กัสโต้ แบบ B](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-13.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ดูรีวิวแปลน ดูรีวิวสเปซ
-
“Focus on Space and Dimension”
ที่โครงการมีทั้งบ้านตัวอย่างที่ตกแต่งมาเต็มสตรีมกับบ้านเปล่ามาให้ดูเทียบกันครับ เพราะบ้านที่ได้เป็นบ้านเปล่าเท่านั้นไม่มีเฟอร์นิเจอร์ให้
เริ่มจากทาวน์โฮมแบบ A กันก่อนเลยครับ
![ลองดูบรรยากาศรวมๆภายในชั้นล่างของบ้านนตัวอย่างครับ ตกแต่งหวานมากทีเดียว](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-14.jpg)
![พื้นที่ในส่วนรับประทานอาหาร ตรงบริเวณตั้งโต๊ะทานข้าวเปิดออกไปหลังบ้านได้ ส่วนช่องทางขวามือมีเฉพาะหน้าต่างเดินออกไปไม่ได้นะครับ ถ้าใครจะใช้พื้นที่ส่วนนี้กั้นเป็นครัว แปลว่าถ้าจะออกหลังบ้านจะต้องเปิดประตูกลับเข้ามาในส่วนรับประทานอาหารก่อน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-19.jpg)
![ส่วนรับประทานอาหารครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-20.jpg)
![ห้องน้ำนั้นอยู่ใต้บันไดครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-16.jpg)
![ซูมเข้าไปดูห้องน้ำชัดๆ ติดฝักบัวอาบน้ำไว้ให้ด้วย แต่ต้องบอกว่าพื้นที่นั้นแคบไปหน่อยสำหรับการใช้งานจริง ไม่สามารถติดฉากกั้นได้ครับ อาบน้ำเสร็จโถสุขภัณฑ์ก็จะเปียกหมด](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-211.jpg)
![เดินขึ้นมาใชั้นบนแล้วมองกลับลงไปครับ โถงบันไดนั้นค่อนข้างมืดมากทีเดียว ไม่มีช่องแสงครับ ในรูปที่มันดูสว่างเพราะผมปรับในโฟโตช็อป ไม่งั้นคนดูจะไม่ค่อยเห็นดีเทลอะไรเท่าไหร่ ในบ้านตัวอย่างใช้วอล์เปเปอร์สีเทาติดไว้ ถ้าใครที่ซื้อแล้วอยู่ผมแนะนำให้ติดสีสว่างๆดีกว่าครับ ไม่งั้นจะค่อนข้างมืดทีเดียว](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-6.jpg)
![ทาวน์เฮ้าส์กัสโต้-Gusto-5](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-5.jpg)
![เตียงตั้งหัวเตียงมีช่องแสงอยู่ครับ การที่มีช่องหน้าต่างด้านบนหัวนอนแบบนี้เวลานอนผมไม่แนะนำให้เปิดหน้าต่างนะครับ ถ้าลมโกรกหัวแล้วจะไม่สบายบ่อย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-11.jpg)
![ระเบียงในห้องนอนใหญ่ ขนาดไม่ใหญ่มาก เอาแค่พอออกไปสูดอากาศรับลมได้](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-23.jpg)
![ทาวน์เฮ้าส์กัสโต้-Gusto-4](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-4.jpg)
![ห้องนอนด้านหลังครับ เป็นห้องนอนที่ขนาดรองลงมาจากห้องนอนใหญ่](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-21.jpg)
![อีกมุมด้านนึงพอตั้งโต๊ะทำงานเล็กๆได้](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-31.jpg)
![ห้องนอนเล็กสุดครับ ขนาดกระทัดรัดมากๆ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto1.jpg)
![เข้ามาดูบ้านจริงที่จะได้ครับ ผนังนั้นทาสีครีมอมเหลือง ส่วนบัวที่พื้นไม่ได้เป็นสีขาวแบบบ้านตัวอย่างครับ แต่ผมว่าสีนี้ดีกว่าสีขาวนะครับ เลอะยากกว่า](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-27.jpg)
![ลองมองย้อนกลับไปทางหน้าบ้านครับ หน้าต่างเล็กๆทางซ้ายมือนั้นมองออกไปที่จอดรถในบ้านได้ ช่วยเอาแสงเข้ามาตรงสเปซหน้าบันไดไม่ให้มืดไปด้วย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-26.jpg)
![ประตูห้องเก็บของครับ ในบ้านตัวอย่างจะมี Built-in บานกรอบให้ดูเต็มผนัง แต่ของจริงจะขนาดประมาณนี้ครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-28.jpg)
![โถงบันไดในบ้านจริงครับ พอไม่ได้ติดวอล์เปเปอร์แล้วก็ดูสว่างขึ้น](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-24.jpg)
![ตรงจุดนี้เป็นอีกจุดหนึ่งที่ต้องระวังเวลาขึ้นลงครับ ใครที่ตัวสูงประมาณ 160-170 เวลาหมุนตัวเดินขึ้นลงบันไดอาจจะเจอกับมุมของคานชั้น 2 ได้ (ตำแหน่งขวาบนในรูปครับ) ถ้าหัวชนนี่เจ็บแน่ๆ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-25.jpg)
![ตรงนี้ก็เป็นบริเวณห้องนอนใหญ่ด้านหน้าบ้านครับ มองไปตรงที่สามารถทำ Walk-in Closet ได้ ประตูด้านในสุดนั้นคือทางออกไประเบียงนั่นเอง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-22.jpg)
เข้ามาดูทาวน์เฮ้าส์แบบ B กันต่อเลย แบบ B นี้ไม่ได้ถอดสเกลแปลนมาให้นะครับ แต่ลองดูบรรยากาศรวมๆกัน ผมจะเล่าในจุดที่แตกต่างกับแบบ A ให้ได้อ่านกัน
![ในพื้นที่ชั้นล่างนั้นจะกั้นห้องเพิ่มขึ้นมาให้อีกห้องนึงครับ ซึ่งจะมีช่องหน้าต่างเปิดออกมาหาสเปซภายในได้ตามรูปเลย ห้องนี้จะทำเป็นห้องนอนเล็กด้านล่างหรือทำเป็นครัวไทยในบ้านก็ได้ครับ เพราะกั้นมาให้เรียบร้อย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-131.jpg)
![ห้องนอนใหญ่ด้านหน้าครับ ห้องนอนใหญ่ของแบบ B นี้จะแตกต่างกับแบบ A ตรงที่มีห้องน้ำในตัวด้วย](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-51.jpg)
![ห้องน้ำในตัวของแบบ B](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto2.jpg)
![ห้องนอนเล็กด้านหลังครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-29.jpg)
![ลองดูบ้านเปล่ากันบ้างครับ พวกโทนสีก็ใช้แบบเดียวกันกับทาวน์เฮ้าส์แบบ A](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-81.jpg)
![ตรงนี้เป็นห้องด้านล่างที่กั้นไว้ให้เลยครับ มีประตูทางออกไปด้านหลัง](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-7.jpg)
![ข้อแตกต่างอีกจุดนึงของการวางผังคือ แบบ B บันไดจะอยู่แนวขนานกับแนวลึกของบ้าน ทำให้มีช่องแสงจากหน้าต่างเข้ามาได้บ้างครับ ช่องบันไดบ้านแบบ B เลยสว่างกว่าแบบ A](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b980e0b8aee0b989e0b8b2e0b8aae0b98ce0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895e0b989-gusto-10.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ชมรีวิววัสดุ
-
“Focus on Materials”
วัสดุของกัสโต้โดยรวมๆให้มาในเกรดธรรมดาครับ ไม่ได้โดดเด่นอะไร เรียกว่าใช้งานได้ตามมาตราฐานของบ้านราคา 2 ล้าน แอบสังเกตว่าโครงการเลือกเน้นวัสดุเกรดดีกว่าจุดอื่นในบางจุดเพื่อให้คนสัมผัสแล้วรู้สึกว่าใช้ราคาแพงขึ้น เช่นกระเบื้องโมเสคในห้องน้ำ หรือผนังกระเบื้องหินธรรมชาติที่ปูด้านหน้าของบ้านแบบ B มาช่วยอัพภาพรวมของการใช้วัสดุให้ดูดีขึ้นครับ
ผมสรุปภาพรวมของการรีวิววัสดุโดยแบ่งเป็น 2 อย่าง คือ รีวิววัสดุห้องน้ำ และรีวิววัสดุทั่วไปและวัสดุปิดผิว(finishing) ครับ
![รีวิววัสดุห้องน้ำ กัสโต้ พระราม2](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b8a3e0b8b5e0b8a7e0b8b4e0b8a7e0b8a7e0b8b1e0b8aae0b894e0b8b8e0b8abe0b989e0b8ade0b887e0b899e0b989e0b8b3-e0b881e0b8b1e0b8aae0b982e0b895.png)
![รีวิววัสดุทั่วไปและวัสดุปิดผิว กัสโต พระราม2](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/05/e0b8a3e0b8b5e0b8a7e0b8b4e0b8a7e0b8a7e0b8b1e0b8aae0b894e0b8b8e0b897e0b8b1e0b988e0b8a7e0b984e0b89be0b981e0b8a5e0b8b0e0b8a7e0b8b1e0b8aa1.png)
เปิดกระเป๋า ดูสตางค์
กัสโต้นั้นเปิดขายวันแรกเมื่อ 27 เมษาที่ผ่านมาครับ เฟสแรกเปิด 35 หลัง และขายหมดในวันเดียว ต้องยอมรับว่าขายดีมาก ถ้าใครสนใจทาวน์โฮมกัสโต้นี้ก็คงต้องรอเปิดขายเฟส 2 อีกทีตอนเดือนกรกฎาคมครับ ตอนนี้ยังไม่รับจองแต่ไปลงชื่อไว้ได้(บอกว่าอ่านรีวิวจากอยู่สบายด้วยก็ดีนะครับ ^^) ตอนที่เปิดราคาขายทาวน์โฮมกัสโต้เขาขึ้นป้ายโฆษณาราคาเริ่ม 1.79 ล้านบาท แต่ว่ามีแค่ 2 หลังซึ่งเป็นแปลงโปรโมชั่นพิเศษเพื่อทำราคาเปิดขายเรียกลูกค้าและยังไม่ได้สร้างด้วยครับ ตำแหน่งนั้นอยู่หลังโครงการเลย ราคาที่ผมเอามาให้ดูจึงใช้แปลงทั่วๆไปแทน แปลงมาตราฐานนั้นราคาเริ่มต้นจึงอยู่ที่ 1,995,000 บาท บนที่ดิน 18.5 ตร.วา ครับ ที่ดินเพิ่มลดนั้นก็ตร.วาละ 60,000 บาท
ราคา ณ วันที่ 27-28 เมษายน 2556
ราคาเริ่มต้น :
แบบ A หลังกลาง ขนาดที่ดิน 18.5 ตร.วา ราคา 2,045,000 บาท จัดโปรโมชั่นเหลือ 1,995,000 บาท
แบบ A หลังมุม ขนาดที่ดิน 25.8 ตร.วา ราคา 2,530,000 บาท จัดโปรโมชั่นเหลือ 2,480,000 บาท
แบบ B หลังกลาง ขนาดที่ดิน 21.1 ตร.วา ราคา 2,500,000 บาท จัดโปรโมชั่นเหลือ 2,450,000 บาท
แบบ B หลังมุม ขนาดที่ดิน 28.2 – 33.1 ตร.วา ราคา 2,960,000 – 3,200,000 บาท จัดโปรโมชั่นเหลือ 2,910,000 – 3,150,000 บาท
เงื่อนไขการจอง :
จอง 10,000 บาท และทำสัญญา 30,000 บาท ผ่อนดาวน์ 1 งวด 15,000 บาท แล้วเริ่มโอนกรรมสิทธิ์ในเดือนมิถุนายนได้เลยครับ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ :
ค่าส่วนกลาง 25 บาท/ตร.วา / เดือน (ชำระล่วงล่่วงหน้า 2 ปี)
ค่าธรรมเนียมโอน 2% (แบ่งชำระคนละ 1% ระหว่างโครงการกับลูกบ้าน)
ค่าจดจำนอง 1%
ค่า มิเตอร์น้ำ – ไฟ ค่าประกันมิเตอร์น้ำ 600 บาท , มิเตอร์ไฟ 2,000 บาท
ประมาณอัตราการผ่อน (คิดจากราคาเริ่มต้น 1,995,000 ด้านบน) :
บนสมมติฐาน ดาวน์ 55,000 บาท / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 30 ปี : ผ่อนประมาณ 13,480 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน ดาวน์ 55,000 บาท / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 25 ปี : ผ่อนประมาณ 14,247 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน ดาวน์ 55,000 บาท / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 20 ปี : ผ่อนประมาณ 15,531 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน ดาวน์ 55,000 บาท / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 15 ปี : ผ่อนประมาณ 17,872 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน ดาวน์ 55,000 บาท / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 10 ปี : ผ่อนประมาณ 22,855 บาท/เดือน
Overview Summary
ด้านการเดินทาง
สำหรับการเดินทางกรณีที่ใช้รถสาธารณะจะมีรถสองแถวผ่านหน้าโครงการไปถึงเซ็นทรัลพระราม 2 ได้ครับ เพราะในซอย 19 ด้านในนั้นเป็นชุมชนอยู่ แต่รอบๆก็ไม่ค่อยมีสิ่งอำนวยความสะดวกเท่าไหร่ ยังไงก็ต้องเข้าเส้นพระราม 2 อย่างเดียว ข้อดีคือถนนเส้นบางขุนเทียน-ชายทะเลนี้รถไม่ติดเลยทุกช่วงเวลาครับ ถ้าขับรถก็ไปไกลหน่อยแต่ไม่เสียเวลากับรถติดมาก
ด้านศักยภาพการเติบโตในอนาคต
ต้องบอกว่า ที่นี่ “ซื้อเพื่ออยู่” อย่างแท้จริงครับ โอกาสที่เมืองจะขยายมาด้านนี้คงมีแต่บ้านจัดสรรเท่านั้น และคงใช้เวลานานพอสมควร เพราะวิ่งตามถนนไปอีกนิดนึงก็ออกทะเลแล้วครับ
ด้านสถาปัตยกรรมและการออกแบบ
แบบบ้านนั้นเป็นโมเดลคล้ายๆกับทาวน์โฮมกัสโต้ในทำเลอื่นที่เปิดมาก่อนหน้านี้ครับ มีปรับเปลี่ยนรูปแบบบ้างในแบบ A เรื่องของตำแหน่งห้อง ซึ่งเล่าไปแล้วด้านบนครับ ถ้าดูที่การวางแปลนบ้านจริงๆจะเห็นว่ามีความพยายามในการจัดพื้นที่ใช้สอยให้ออกมากระทัดรัดมากที่สุด ตัวอย่างเช่น พื้นที่วางเฟอร์นิเจอร์อย่างตู้เสื้อผ้าก็เลือกที่จะทำเป็นช่องเว้าเข้าไปไม่ทิ้งไว้เป็นห้องสี่เหลี่ยมโล่งๆ ก็เพื่อประหยัดพื้นที่ข้างๆตู้เสื้อผ้าที่ไม่ได้ใช้งาน ในส่วนแบบ A นั้นผมมองว่าพื้นที่ใช้งานห้องน้ำด้านล่างเล็กไปสักหน่อยเวลาอาบน้ำจริงคงลำบากอยู่ แต่ก็เข้าใจว่าเป็นผลพวงหนึ่งจากการพยายามออกแบบให้ประหยัดพื้นที่ใช้สอยมากที่สุด จะได้ทำราคาขายได้น่ารักน่าซื้อ หยิบจับง่ายเพราะไม่ถึง 2 ล้านบาท มุมที่ต้องระวังคือทางขึ้นบันไดที่อาจหัวชนกับคานชั้นสองได้ ส่วนแปลนแบบ B ก็ถือว่าทำได้โอเคนะครับ พื้นที่การใช้งานหลักๆไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่ราคานั้นจะมาเริ่มที่ 2 ล้านกลางๆเท่านั้นเอง งานก่อสร้างในความเห็นผมนั้นไม่ค่อยเนี้ยบเท่าไหร่ ส่วนวัสดุโดยรวมของทาวน์เฮ้าส์ทั้งสองแบบนั้นใช้เกรดและสเปคเดียวกันครับ คุณภาพกลางๆไม่ได้โดดเด่นมาก
ด้านตัวเลือกอื่นๆ
ทาวน์เฮ้าส์ในโซนใกล้ๆกันที่ระดับราคาเดียวกันเป็นของผู้ประกอบการรายย่อยครับ ชื่อโครงการ “บ้านพิศาล” อยู่ซอยเทียนทะเล 20 ถ้าจะหาขอบริษัทใหญ่ๆเหมือนกันที่เพิ่งเปิดใหม่ก็มีทาวน์เฮ้าส์โครงการ “Villaggio” ของ Land and Houses ครับ แต่จะขยับออกไปอยู่ห่างอีกหน่อยอยู่แถวบางกระดีครับ (อยู่ซอยบางกระดี 35/1)
Score Summary
สุดท้ายก็ขอจบรีวิวด้วยการให้คะแนนเช่นเคยครับ (อ่านเกณฑ์การให้คะแนนบ้านจัดสรรที่นี่)
ปิดท้ายรีวิวทาวน์โฮมกัสโต้ พระราม 2 ของเว็บอยู่สบายไว้เท่านี้นะครับ
สามารถเข้าไปเยี่ยมชม Fan Page ของเรา ได้ที่ https://www.facebook.com/Yusabuy
จะสอบถามหรือเพิ่มเติมตรงไหน พิมพ์คุยกันข้างล่างได้เลยครับ (^_____^)
ขอสเกลละเอียดชั้นบนล่างแบบบี ได้ไหมครับ ชอบๆ
ผมอยู่กัสโต้ พระราม 2 น้ำท่วมในบ้านเลยครับ มันรั่วซึมท่อในบ้าน กำลังรอดดูว่าจะแก้กันอย่างไร
กัสโต้พระราม 2 บ้านมีปัญหาเยอะ อธิบายไม่หมด และช่างไม่ค่อยดูแลไม่ติดตามงาน
ใครที่คิดจะซื้อบ้านกัสโต้ให้คิดให้มากๆ เราซื้อแล้วเข้าอยู่จริงมา 6 เดือนแล้วที่กัสโต้พระราม 5 ท่าน้ำนนท์ แรกๆ มีปัญหาเรื่องห้องน้ำมีกลิ่นแรงมาก (สอบถามเพื่อนบ้านหลังอื่นก็เป็น)ตามช่างมาแก้สรุปหลังชักโครกมีรูน๊อตรูเบ่อเร่อไม่ปิดรูให้กลิ่นเลยออกมารบกวน แก้แล้วเหมือนจะดี แต่พอฝนมาเท่านั้นแหละ นึกว่ามีใครมาทำน้ำตกติดกำแพงให้ ตามช่างมาซ่อมก็ไม่ยอมมา ตามมา 3 เดือนแล้วยังไม่เคยเห็นหน้าช่างสักคน พอไปตามทีก็พลัดเป็นวันนั้นวันนี้ เบื่อมาก ตอนนี้ยิ่งเป็นหนักขึ้นทุกวัน เมื่อ 3 วันก่อนนี่เองฝนตกหนักเราก็ปิดประตูหน้าต่างไว้หมดแล้วคิดว่าจะรอดที่ไหนได้พอขึ้นไปชั้นบนเท่านั้นแหละลมแทบจับ มีทะเลสาบขนาดย่อมๆ อยู่กลางห้องนอนใหญ่ไหลซึมไปทั่วห้องซึมไปถึงโต๊ะเครื่องแป้ง ตู้เสื้อผ้า เตียงนอน เราต้องรีบเอาผ้าเอาไม้มาช่วยกันถูซับน้ำออก แต่ก็ยังไม่ทันเพราะพื้นลามิเนตได้บวมไปซะแล้ว สำรวจหาที่มาของน้ำที่มานองกลางห้องปรากฎว่าซึมมาจากขอบประตูกับขอบหน้าต่าง แล้วยิ่งไปกว่านั้นเมื่อเงยหน้าขึ้นไปดูตามมุมห้องมีน้ำไหลซึมลงมาเป็นน้ำตกหนักกว่าเดิมอีก (จากตอนแรกมีจุดเดียวคราวนี้รอบบ้านครบทุกห้องเลย) ผลมาจากที่เราตามช่างมาซ่อมแล้วไม่มีใครมาทำให้เป็นหนักขึ้น เมื่อกี้ก็ไปตามมาซ่อมอีกรอบ คราวนี้บอกว่าพรุ่งนี้ 10 โมงจะมาให้ (23/10/56) ถ้ายังไม่มีใครมาอีกคงต้องเล่นงานบ้างแล้ว เพราะเพื่อนบ้านหลังอื่นก็เป็นเหมือนกัน (บางหลังหนักกว่าเราอีก) โดนน้ำรั่วใส่เฟอร์นิเจอร์เสียหายหมดไปเรียกร้องค่าเสียหายกับโครงการอยู่แต่จะได้หรือไม่ยังไม่รู้เพราะเหตุเพิ่งเกิด เวลาเห็นพนักงานขายขี่รถกอล์ฟพาคนมาดูบ้านเราอยากจะบอกทุกคนจริงๆว่าให้คิดเยอะๆ จะได้ไม่ต้องปวดหัวเหมือนเรา
อันนี้กัสโต้พระราม 2 ครับ = = ผมไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยครับ
ซื้อแล้วคะ
รีวิวกัสโต้ รามคำแหงให้ด้วยครับ
ขอกันเข้ามาเยอะ เดี๋ยวจะไปจัดรีวิวทั้งรามคำแหงกับพหลโยธินมาให้นะคร้าบบบ
ขอเวลาหน่อยนึงจ้า ^____^
รีวิวกัสโต้ รามคำแหงให้ด้วยครับ – ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ราคำแหงอีกคน
อยากให้ รีวิว รามคำแหง มั้งนะครับ สนใจมากกก
Thx For Review kabb
รอรีวิวบ้านเเบบ 3 ห้องน้ำ ของกัสโต้พหลโยธิน 48 อยู่ครับ
รีวิว กัสโต้ รามคำแหงให้ด้วยครับ
อยากดูโครงการ พหลฯ48 มากเลยค่ะ รอวันเปิดตัวอยู่ โครงการน่าสนใจ แต่อาจจะแพงกว่าที่อื่นเล็กน้อย แต่ราคาไม่หนีกัน ค่ะ ใครพอมีรายละเออียด พหลฯ48 บ้างขอด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ช่วงหลังๆมีสอบถามเข้ามามากเหมือนกัน ไว้ถ้าเปิดโครงการแล้วมีโอกาสจะเข้าไปรีวิวมาให้ชมนะครับ
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พอทราบไหมครับว่า โครงการใช้เข็มลึกเท่าไหร่ อยากเห็น Review ขณะกำลังก่อสร้างด้วยระบบ Precast ของโครงการ ไม่แน่ใจว่าทางทีมงานจัดให้ได้หรือเปล่า (^_^) พอดีสนใจโครงการครับ เห็นว่า กัสโต พหลโยธิน 48 กำลังจะเปิดตัวเหมือนกัน
สงสัยอันนั้นจะจัดให้ไม่ได้อะครับ เพราะว่าผมไม่ได้มีคอนเนคชั่นอะไรกับทางโครงการเลย ที่รีวิวนี่ก็เดินดุ่มๆไปเหมือนเป็นลูกค้าคนธรรมดาๆคนหนึ่ง ^^ (ไม่งั้นผมคงไม่ต้องมาเขียนแปลนเองแบบในรีวิว)
ป.ล. แต่อนาคตจะเขียนเล่าเรื่องเข็มกับเกร็ดความรู้เกี่ยวกับการก่อสร้างด้วย precast ให้อ่านกันอย่างแน่นอนครับ ^___^
20 เมตร ครับ
สร้างแบบ Precast เหมือนพฤกษาหรือเปล่าครับ
ใช้ระบบ Precast ครับ
ระบบ Turnel ครับ
Cool. Thx for review Kub