รีวิว The Willow Townhome (เดอะ วิลโล่ว์) ทาวน์โฮมโซนรามอินทรา
· 2 min readสวัสดีครับแฟนๆละครช่อง 3 … ไม่ใช่สิ! ต้องบอกว่าสวัสดีแฟนๆอยู่สบายครับ วันนี้พาไปชมโครงการ The Willow Townhome อยู่แถวๆโซนรามอินทราครับ โครงการนี้เคยใช้เป็นโลเคชั่นถ่ายละครเรื่องต้นรักริมรั้วของทางช่อง 3 ที่เพิ่งจบไปไม่นาน ไหนๆดูละครจบแล้วเลยขอแวะเข้าไปรีวิวดูโครงการกันครับ ; )
ข้อมูลโครงการ The Willow Townhome (เดอะ วิลโล่ว์ ทาวน์โฮม)
- เจ้าของโครงการ >>> ดี ซี แอสเซท
- ที่ตั้งโครงการ >>> ถนนสุเหร่าคลอง 1 (ปากซอยสุเหร่าคลอง 1 ซอย 14)
- ขนาดที่ดินโครงการ >>> 8-2-66 ไร่
- แบบบ้าน >>> พื้นที่ใช้สอย 143 ตารางเมตร : 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ จอดรถ 2 คัน
- จำนวนหลัง >>> 72 หลัง (และอาคารพาณิชย์ 17 ยูนิต)
- ราคาเริ่มต้น >>> 2.4 ล้านบาท (ณ วันทำรีวิว 15 พฤษจิกายน 2556)
- พิกัด GPS >>> 13.841611,100.703537
- Website : http://www.thewillowtownhome.com/
- Tel : 084-5572112
เดินทางไปกันเลย
เริ่มเดินทาง ดูทำเล
โครงการ The Willow Townhome นั้นอยู่บนถนนสุเหร่าคลองหนึ่งครับ ถนนเส้นนี้จะเป็นถนนที่เชื่อมระหว่างถนนปัญญาอินทรากับถนนหทัยราษฎร์ อยู่ไม่ห่างจากสนามกอล์ฟปัญญาอินทรามากนัก วันนี้ผมใช้เส้นทางจากบนถนนรามอินทราในการไปชมโครงการ เริ่มทำแผนที่ให้ดูตั้งแต่ช่วงหน้าห้าง Promenade และ Fashion Island ที่คนโซนนั้นคงรู้จักคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว การเข้าถึงตัวโครงการ The Willow Townhome ถ้าเข้าจากรามอินทราจะเข้าได้ 3 ทาง คือจาก ถนนคู้บอน, ถนนปัญญาอินทรา และถนนพระยาสุเรนทร์ครับ วันนี้ผมพาไปเข้าทางถนนพระยาสุเรนทร์กัน
จากบนถนนรามอินทราช่วงหน้า Fashion Island ก็ให้ขับรถตรงไปเรื่อยๆครับ จะมีป้ายบอกเลี้ยวซ้ายเข้าถนนพระยาสุเรนทร์อยู่ ถ้าไม่รู้อยู่ตรงช่วงไหนก็ให้สังเกตสะพานลอยสีเหลืองครับ จากแฟชั่นไอส์แลนด์จะอยู่ก่อนถึงสะพานลอยสีเหลืองอันที่ 2 พอเลี้ยวเข้าถนนพระยาสุเรนทร์แล้วก็ตรงมาจนถึงสี่แยกที่ตัดกับถนนปัญญาอินทราแล้วเลี้ยวขวาไปนิดนึงก็จะเลี้ยวเข้าถนนสุเหร่าคลองหนึ่งได้ ให้ตรงเรื่อยๆก็จะถึงโครงการซึ่งอยู่ทางขวามือครับ
ตรงจุดที่เป็นแยกระหว่างถนนพระยาสุเรนทร์, ถนนปัญญาอินทรา และถนนสุเหร่าคลองหนึ่งนี่ใครไม่เคยไปอาจจะงงตอนเลี้ยวหน่อยครับ(จุดที่เป็นตัวอักษร H ในภาพกราฟิก) เพราะมีถนน 3 สายมาตัดกัน ให้้ลองดูในภาพกราฟิกขยายด้วยจะได้เลี้ยวกันถูกเนอะ
![การเดินทางไปโครงการ The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome.jpg)
มาดูรูปขยายบริเวณรอบๆโครงการกันครับ(ขยายจุดที่เป็นตัวอักษร H ในรูปด้านบนให้ดู) ตำแหน่งที่ตั้งโครงการนั้นอยู่ติดๆกับปากซอยสุเหร่าคลองหนึ่งซอย 14 ด้านหน้าโครงการมีคูน้ำสาธารณะอยู่ ส่วนทางด้านทิศตะวันออกเป็นบึงสาธารณะเช่นกันครับ ตรงนี้จะค่อนข้างโล่งทำให้ทาวน์เฮ้าส์หลังที่อยู่ริมรั้วโครงการนั้นได้วิวโล่งมาก ถ้าข้ามบึงไปก็จะเป็นตลาดที่เปิดขายเย็นๆชาวบ้านแถวนั้นเรียกว่าตลาดกีบหมูครับ ด้านหลังโครงการเป็นการเคหะรามอินทรามีคนอยู่พอควร ถ้าตรงเข้าในถนนสุเหร่าคลองหนึ่งจนสุดซอยก็จะไปเชื่อมกับถนนหทัยราษฎร์ซึ่งไปออกสุวินทวงศ์ได้ครับ
![แผนที่และตำแหน่งสภาพแวดล้อมรอบๆโครงการ The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b982e0b884e0b8a3e0b887e0b881e0b8b2e0b8a3-the-willow-townhome.jpg)
![ภาพถ่ายสภาพแวดล้อมรอบๆโครงการ The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b8a0e0b8b2e0b89ee0b896e0b988e0b8b2e0b8a2e0b8aae0b8a0e0b8b2e0b89ee0b981e0b8a7e0b894e0b8a5e0b989e0b8ade0b8a1e0b8a3e0b8ade0b89ae0b986.jpg)
เข้าไปดูโครงการกันดีกว่า
ผังโครงการ + พื้นที่ส่วนกลาง
ด้านหน้าของ The Willow Townhome นั้นเป็นอาคารพาณิชย์ครับ ส่วนตัวทาวน์โฮมจะอยู่ถัดเข้าไปด้านใน อาคารพาณิชย์ด้านหน้านั้นทำมาแค่ 17 ยูนิต ตอนที่แวะเข้าไปรีวิวก็ขายเกือบหมดแล้ว ตัวทาวน์เฮ้าส์เองมี 72 ยูนิตครับ จัดเป็นโครงการที่ค่อนข้างเล็ก สาธารณูปโภคส่วนกลางมีมาให้เฉพาะสวนสาธารณะอย่างเดียวครับ
![ผังโครงการ The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b89ce0b8b1e0b887e0b982e0b884e0b8a3e0b887e0b881e0b8b2e0b8a3-the-willow-townhome-e0b897e0b8b2e0b8a7e0b899e0b98ce0b982e0b8aee0b8a1e0b8a2.jpg)
เปิดแปลนบ้าน ดูสเปซ
แปลนบ้าน The Willow Townhome (เดอะ วิลโลว์ ทาวน์โฮม) ขนาดพื้นที่ใช้สอย 143 ตารางเมตร
แบบบ้านของ The Willow นั้นมีแค่แบบเดียวครับ เป็นทาวน์โฮม 3 ชั้น 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ หน้ากว้าง 5 เมตร
ชั้นล่างเป็นสเปซเปิดโล่งของส่วนพักผ่อนและส่วนรับประทานอาหารต่อเนื่องกันครับ พื้นที่เคาท์เตอร์ pantry นั้นวางแนบผนังเลย ถ้าจะทำครัวหนักก็คงต้องออกไปทำด้านหลังบ้าน ถ้าลองดูตำแหน่งของโซฟากับจุดที่วางทีวีจะเห็นว่าเหลื่อมกันอยู่ครับ เวลานั่งดูทีวีมุมนี้สงสัยจะเมื่อยคอเอาได้ แต่ถ้าจะแก้ก็ไม่ยากครับ ดูแล้วสามารถขยายผนังออกมาทำ built-in เพิ่มได้
ชั้นสองนั้นมี 2 ห้องนอนโดยอยู่ด้านหน้าและหลังของตัวทาวน์โฮม ทั้งสองห้องจะเข้าห้องน้ำได้ในตัว พื้นที่ห้องด้านหน้านั้นจะใหญ่กว่าด้านหลัง ส่วนชั้น 3 นั้นจะมีห้องนอนใหญ่อยู่ด้านหน้าครับ ผมเสียดายพื้นที่ด้านหลังของชั้นนี้ที่ไม่ทำเป็นพื้นที่ห้องไปด้วยเลยไปทำเป็นหลังคาคลุมชั้น 2 แทน จริงๆตรงนี้หล่อพื้นคอนกรีตและก่อผนังอีกนิดเดียวจะได้พื้นที่ใช้สอยเพิ่มอีกเยอะเลยเพราะทำโครงสร้างไว้อยู่แล้ว
จุดที่น่าสนใจของแบบบ้านโครงการ The Willow คือบ้านประตูและหน้าต่างกระจกซึ่งให้มาเป็นบานใหญ่เต็มบาน ทำจึงช่วยให้ดูโปร่งขึ้น ชดเชยกับการที่ฝ้าเพดานสูง 2.4 เมตรได้พอควรครับ ตำแหน่งการวางคอมเพรสเซอร์แอร์นั้นเก็บซ่อนได้ดีมากเวลาอยู่ในห้องจากตัวบ้านก็ไม่รกตา เพียงแต่ออกไปเซอร์วิสลำบากหน่อย ตรงนี้คงปล่อยให้เป็นเรื่องของช่างแอร์ไป
![แปลน The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b981e0b89be0b8a5e0b899-the-willow-townhome1.jpg)
ดูตัวบ้านจริงกันครับ
![ตัวบ้านเน้นโทนสีเทาเป็นหลัก บนสุดมีไม้เทียมโทนสีไม้มาช่วยดูมีลูกเล่นมากขึ้น](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-019.jpg)
![ด้านข้างหลังมุม](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-020.jpg)
![ถนนในโครงการ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-023.jpg)
![อันนี้แถมให้เป็นส่วนของอาคารพาณิชย์ครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-024.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ดูรีวิวแปลน ดูรีวิวสเปซ
-
“Focus on Space and Dimension”
บ้านที่ให้เป็นบ้านเปล่า ที่ตกแต่งมาให้ดูเป็นไอเดียการใช้สเปซเฉยๆ สเปซจริงๆนั้นฝ้าเพดานสูง 2.4 เมตรนะครับ
เริ่มจากแบบ A กันก่อนครับ
บ้านตัวอย่างโครงการ The Willow Townhome (เดอะ วิลโลว์ ทาวน์โฮม) ขนาดพื้นที่ใช้สอย 143 ตารางเมตร
![เข้ามาในตัวบ้านแล้ว สเปซชั้นล่างค่อนข้างโปร่งครับ เนื่องจากด้านหลังนั้นทำเป็นประตูบานเลื่อนกระจกเต็มบานมาให้](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-001.jpg)
![มองย้อนกลับไปตรงประตูทางเข้าด้านหน้าตรงส่วนพักผ่อน ได้กระจกบานใหญ่เต็มบานเช่นกัน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-002.jpg)
![ถ่ายพาโนรามาสเปซชั้นล่างให้ดูกัน ถ้าเป็นหลังกลางจะไม่มีกระจกตรงหลังโซฟานะครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-012.jpg)
![ตามตำแหน่งเฟอร์นิเจอร์ที่จัดในบ้านตัวอย่าง ทีวีจะอยู่เยื้องๆกับโซฟา มุมมองคงไม่ค่อยดีนัก ถ้าเป็นผมจะต่อผนังออกมาตรงชานพักบันไดขั้นแรก แล้วตั้งตำแหน่งทีวีให้ตรงกับตำแหน่งโซฟาดีกว่า](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-013.jpg)
![ขึ้นมาชั้น 2 กัน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-003.jpg)
![ห้องนอนด้านหลัง ตกแต่งทำเป็นห้องพักผ่อนนั่งเล่นแทน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-004.jpg)
![ทางขึ้นชั้น 3](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-006.jpg)
![ทางเดินไปห้องนอนใหญ่บนชั้น 3 ครับ](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-011.jpg)
![ในห้องนอนครับ พื้นที่กว้างขวางพอสมควร](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-010.jpg)
![ผังด้านขวามือที่ทำชั้นวางทีวีของจริงไม่ได้ก่อมาให้นะครับ เป็นโล่งๆหมด ใครอยากได้ walk-in closet ก็ต้องทำเพิ่มเอา](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-008.jpg)
![มองไปปลายเตียงกัน](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/the-willow-townhome-e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8ade0b8b4e0b899e0b897e0b8a3e0b8b2-007.jpg)
เปิดบ้านตัวอย่าง ชมรีวิววัสดุ
-
“Focus on Materials”
วัสดุที่ได้มารวมๆก็เป็นเกรดปกติทั่วๆไปใช้งานได้ตามมาตราฐานครับ จุดเด่นที่ผมชอบคือให้กระจกบานใหญ่เต็มบานในส่วนด้านหน้าบ้านและด้านหลังที่ชั้นล่างรวมถึงก็การเลือกสีภายนอกอาคารครับ ทำออกมาได้ดูดีทีเดียวแหละ แอบติดนิดนึงตรงที่รู้สึกว่าวัสดุในห้องน้ำนั้นธรรมดาไปหน่อย
อยู่สบายภาพรวมของการรีวิววัสดุโดยแบ่งเป็น 2 อย่าง คือ รีวิววัสดุห้องน้ำ และรีวิววัสดุทั่วไปและวัสดุปิดผิว(finishing) ครับ
![รีวิววัสดุห้องน้ำ The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b8a3e0b8b5e0b8a7e0b8b4e0b8a7e0b8a7e0b8b1e0b8aae0b894e0b8b8e0b8abe0b989e0b8ade0b887e0b899e0b989e0b8b3-the-willow-townhome.png)
![รีวิววัสดุทั่วไป The Willow Townhome](http://yusabuy.files.wordpress.com/2013/11/e0b8a3e0b8b5e0b8a7e0b8b4e0b8a7e0b8a7e0b8b1e0b8aae0b894e0b8b8e0b897e0b8b1e0b988e0b8a7e0b984e0b89be0b882e0b8ade0b887-the-willow-townhome.png)
เปิดกระเป๋า ดูสตางค์
ราคาของ The Willow Townhome นั้นตอนที่เข้าไปทำรีวิวเริ่มต้น 2.4 ล้านบาทครับ ราคาจะแตกต่างกันไปตามทำเลและตำแหน่งที่ตั้งของตัวทาวน์โฮม จุดที่แพงที่สุดจะเป็นด้านที่หันหน้าไปทางบึงน้ำสาธารณะฝั่งทิศตะวันออกของโครงการ เนื่องจากโล่งมากและไม่มีอะไรบังวิวเลย ส่วนที่ดินเพิ่ม-ลดนั้นคิดตารางวาละ 40,000 บาท ผมหยิบราคามาให้ดูกััน 2 แปลงทั้งที่เป็นราคาเริ่มต้น และแปลงที่ราคาเพิ่มขึ้นจากค่าทำเลและขนาดที่ดินนะครับ
ราคา ณ วันที่ 15 พฤศจิกายน 2556
ราคาเริ่มต้น :
แปลง 47 ขนาดที่ดิน 17.5 ตร.วา ราคา 2,470,000 บาท
แปลง 52 ขนาดที่ดิน 36.8 ตร.วา ราคา 3,430,000 บาท
เงื่อนไขการจอง :
จอง 10,000 บาท และทำสัญญา 50,000 บาท
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ :
ค่าส่วนกลาง 30 บาท/ตร.วา / เดือน (ชำระถึง ก.ย.57)
ค่าธรรมเนียมโอน 2% (แบ่งชำระคนละ 1% ระหว่างโครงการกับลูกบ้าน)
ค่าจดจำนอง 1%
ค่า มิเตอร์น้ำ – ไฟ ค่าประกันมิเตอร์น้ำ 600 บาท , มิเตอร์ไฟ 2,000 บาท
ประมาณอัตราการผ่อน เพื่อให้เห็นกรอบของค่าใช้จ่ายคร่าวๆและนำไปวางแผนประมาณการของแต่ละคนครับ ถึงไม่ได้ซื้อแปลงที่ยกมาเป็นตัวอย่างก็ใช้ตัวเลขได้ :
** อัตราดอกเบี้ยที่ใช้จะคิดสูงกว่าปัจจุบันหน่อยนึงนะครับ เพื่อให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายอื่นๆในอนาคตนอกจากค่าผ่อน เช่น ค่าส่วนกลาง ค่าซ่อมแซมและค่าบำรุงรักษาทั่วๆไป ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายแอบแฝงที่ผู้ซื้อมักลืมคำนึงถึง อยู่สบายจึงประมาณเพื่อไว้ให้แล้วครับ ^____^ **
แปลง 47 ขนาดที่ดิน 17.50 ตารางวา ราคา 2,470,000 บาท
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 30 ปี : ผ่อนประมาณ 16,648 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 25 ปี : ผ่อนประมาณ 17,595 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 20 ปี : ผ่อนประมาณ 19,181 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 15 ปี : ผ่อนประมาณ 22,072 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 10 ปี : ผ่อนประมาณ 28,263 บาท/เดือน
แปลง 53 ขนาดที่ดิน 36.80 ตารางวา ราคา 3,343,000 บาท
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 30 ปี : ผ่อนประมาณ 22,532 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 25 ปี : ผ่อนประมาณ 23,814 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 20 ปี : ผ่อนประมาณ 29,873 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 15 ปี : ผ่อนประมาณ 30,686 บาท/เดือน
บนสมมติฐาน กู้ 97% / ดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี / ระยะเวลา 10 ปี : ผ่อนประมาณ 39,293 บาท/เดือน
Overview Summary
ด้านการเดินทาง
ตัวโครงการนั้นอยู่บนถนนสายย่อยที่เชื่อมไปถนนสายหลักอย่างรามอินทรา, กาญจนาภิเษก และสุวินทวงศ์ได้ แต่ก็อาจจะต้องขยันขับรถหรือนั่งรถกันนิดนึง ถ้าจะใช้โครงข่ายทางด่วนเชื่่อมในเมืองก็ต้องออกไปทางถนนรามอินทราเพื่อไปใช้รามอินทรา-อาจณรงค์
ด้านศักยภาพการเติบโตในอนาคต
การพัฒนาที่ดินในโซนรอบๆโครงการหลักๆส่วนใหญ่ก็เป็นโครงการบ้านจัดสรรทั้งบ้านเดี่ยวและทาวน์โฮม ยังค่อนข้างมีที่ดินเหลือว่างอีกเต็มเลยทีเดียวครับ ลักษณะเป็นพื้นที่รอการเติบโตเข้ามาอยู่ของประชากรซึ่งก็คงต้องใช้เวลาพอสมควรทีเดียว
ส่วนเรื่องของโครงสร้างพื้นฐานนั้นในอนาคตจะมีรถไฟฟ้าสายสีชมพู (แคราย-มีนบุรี) ผ่านตามแนวถนนรามอินทราครับ ตรงปากทางถนนพระยาสุเรนทร์หรือรามอินทรา 109 ตามแผนงานก็จะมีสถานีบางชันอยู่ รถไฟฟ้าสายสีชมพูนี้ตามแผนเป็นแบบโมโนเรลนะครับ
ด้านสถาปัตยกรรมและการออกแบบ
หน้าตาของตัวบ้านนั้นดีไซน์ออกมาโมเดริ์นใช้เส้นสายในการออกแบบไม่เหมือนใครดี ไม่ไปซ้ำกับดีเวลลอปเปอร์เจ้าใหญ่ๆ ตัวทาวน์โฮมเน้นโทนสีเทาเป็นหลัก ออกแบบสัดส่วนขององค์ประกอบหน้าตามาโอเค การใช้กระจกบานใหญ่ด้านหน้าทำให้หน้าตาออกมาดูดีมากทีเดียว ในเรื่องการวางแปลนนั้นมีจุดที่ติดใจอยู่คือตำแหน่งการนั่งดูทีวีที่ชั้นล่างที่ต้องเอี้ยวตัวดูและระเบียงชั้น 2 และ 3 ซึ่งเล็กไปหน่อยทำอะไรไม่ค่อยได้ นอกนั้นรวมๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ด้านวัสดุนั้นให้มาในเกรดที่ใช้งานได้ รวมๆก็ถือว่าได้สมตามราคาที่จ่าย วัสดุห้องน้ำนั้นดูธรรมดาไปหน่อยถ้าอัพขึ้นไปได้มากกว่านี้ก็จะดีทีเดียว ด้านพื้นที่ส่วนกลางนั้นมีมาให้แต่สวนอย่างเดียวครับ ถ้าจะดูโครงการนี้ก็คงต้องดูที่ตัวบ้านอย่าคาดหวังกับพื้นที่ส่วนกลางมาก ถ้าใครชอบแบบ Facilities จัดเต็มโครงการนี้ไม่มีให้ครับ : )
Score Summary
สุดท้ายก็ขอจบรีวิวด้วยการให้คะแนนเช่นเคยครับ (อ่านเกณฑ์การให้คะแนนบ้านจัดสรรที่นี่)
และสามารถเข้าไปเยี่ยมชม Fan Page ของเราเพื่อติดตามรีวิวโครงการบ้านและคอนโดได้ที่ https://www.facebook.com/Yusabuy
ถ้าหากว่ารีวิวของเรามีประโยชน์… ทุกท่านสามารถสนับสนุนให้อยู่สบายสามารถทำรีวิวออกมาได้เรื่อยๆครับ เพียงแค่เวลาไปดูโครงการบ้านและคอนโดที่ต่างๆ ถ้าเซลล์ให้ท่านช่วยกรอกแบบสอบถาม เพียงช่วยระบุเล็กๆว่า ”อยู่สบาย.com” เป็นหนึ่งในเว็บไซต์ที่ท่านติดตามอ่านอยู่ เวลาทางทีมงานขออนุญาตโครงการต่างๆเข้าไปทำรีวิวจะได้ทำได้ง่ายและสะดวกมากขึ้นครับ (^_____^)
ปิดท้ายรีวิวทาวน์โฮมกัสโต้ พระราม 2 ของเว็บอยู่สบายไว้เท่านี้นะครับ
สามารถเข้าไปเยี่ยมชม Fan Page ของเรา ได้ที่ https://www.facebook.com/Yusabuy
จะสอบถามหรือเพิ่มเติมตรงไหน พิมพ์คุยกันข้างล่างได้เลยครับ (^_____^)