แบบบ้านเดี่ยว 2 ชั้น Shady
4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ 1 ห้องพักผ่อน
1 ห้องอเนกประสงค์ 1 ห้องครัว 2 ที่จอดรถ
พื้นที่ใช้สอย 200 ตร.ม. ที่ดินเริ่มต้น 54 ตร.วา
หลังต่อมาขยับเป็นบ้าน Type ใหญ่ขึ้นอีกนิด โดยชั้นล่างได้ฟังก์ชันใช้งานหลากหลาย มีพื้นที่ห้องนั่งเล่นคอนเน็กกับห้องกินข้าว นอกจากนี้ยังมีห้องนอนและห้องอเนกประสงค์ที่ก็จัดสรรปันส่วนได้อย่างพอเหมาะพอดี
![shady-1f](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/shady-1f.jpg)
ขณะที่ชั้นบนรูปแบบ Layout ก็จะคล้ายกับบ้านหลังแรกที่ได้รีวิวไปครับ แต่จะแตกต่างตรงที่ไม่ใช่แค่ Master Bedroom ที่ได้ห้องน้ำในตัว แต่อีกสองห้องนอนที่เหลือก็มีห้องน้ำในตัวให้เช่นเดียวกัน ซึ่งมีข้อดีตรงที่ทุกคนจะได้รับความเป็นส่วนตัวอย่างแท้จริง
![shady-2f](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/shady-2f.jpg)
หน้าตาของแบบบ้าน Shady จะเหมือนกับแบบบ้านหลังแรก โดยยังคงเอกลักษณ์ของความเป็นบ้านสไตล์ฟาร์มเฮ้าส์ที่ให้ความรู้สึกอบอุ่นท่ามกลางบรรยากาศแห่งการพักผ่อน
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 14)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-14-1.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 13)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-13.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 15)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-15.jpg)
โดยสีของตัวบ้านยังคงเป็นโทนสีวินเทจที่มองแล้วสบายตาแต่เปลี่ยนเป็นเฉดสีน้ำเงิน ที่ไม่ค่อยเห็นบ้านเฉดสีนี้เท่าไหร่นัก ซึ่งสร้างความแตกต่างสวยงามไม่ซ้ำใคร
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 14)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-14-1.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 11)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-11.jpg)
บริเวณโรงจอดรถสามารถจอดได้ 2 คัน ซึ่งจะเชื่อมต่อไปยังเฉลียงทางเข้าด้านหน้าบ้าน
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 10)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-10.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 12)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-12.jpg)
เดินเข้ามาด้านในจะเจอกับ Foyer ที่จะพาไปสู่พื้นที่เปิดโล่งระหว่างห้องนั่งเล่นและห้องกินข้าว ซึ่งมีขนาดกว้างขวาง ยิ่งพอบวกกับหน้าต่างเกือบจะเต็มผนังด้านข้างบ้าน ยิ่งทำให้โซนนี้ดูโปร่งโล่งสบายมากยิ่งขึ้น
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 05)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-05.jpg)
โดยห้องนั่งเล่นให้พื้นที่มาค่อนข้างยืดหยุ่นพอสมควร ทำให้เลือกวางเฟอร์นิเจอร์รวมถึงบิวท์อินชั้นวางทีวีได้หลายรูปแบบ ขึ้นอยู่กับไลฟ์สไตล์ของผู้อยู่อาศัย
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 02)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-02.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 01)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-01-1.jpg)
ต่อเนื่องไปที่โซนรับประทานอาหาร ที่นอกจากวางโต๊ะขนาด 6 ที่นั่งแล้ว ก็ยังมีสเปซด้านข้างที่ทางโครงการบิวท์เป็นแพนทรี่ให้เพิ่มเติม
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 04)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-04.jpg)
นอกจากนี้ทางฝั่งหน้าบ้านยังมีห้องอเนกประสงค์ที่ดีไซน์ให้ช่องแสงเข้ามาได้ทุกทิศทาง ที่มองแล้วเหมือนเป็นห้องกระจก ทำให้ได้ใกล้ชิดและเห็นวิวสวนสีเขียวข้างนอกบ้านได้แบบเต็มสายตา
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 03)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-03.jpg)
อีกฝั่งหนึ่งของบ้านจะเป็นห้องนอนที่ 4 ซึ่งมีจุดเด่นตรงที่ได้ห้องน้ำในตัว ขณะเดียวกันขนาดห้องก็กว้างขวาง ทำให้บ้านไหนมีผู้สูงอายุ 2 คน ก็อยู่ร่วมกันได้สบายๆ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 34)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-34.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 06)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-06.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 07)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-07.jpg)
ตรงข้ามห้องนี้จะเป็นห้องน้ำในห้องนอนชั้นล่างครับ แบ่งพื้นที่ส่วนเปียกส่วนแห้งให้เรียบร้อย ส่วนห้องน้ำด้านนอกในส่วน common area ของบ้านจะเป็นห้องน้ำแบบ Powder Room
![สราญสิริ (ภาพที่ 01)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/สราญสิริ-ภาพที่-01.jpg)
ติดกันเป็นห้องครัว ซึ่งยังคงให้พื้นที่ใช้สอยขนาดใหญ่ รวมถึงได้เคาน์เตอร์ครัวเหมือนที่เห็นในบ้านตัวอย่าง โดยที่เราไม่ต้องเสียเงินต่อเติมเอง ช่วยเซฟค่าใช้จ่ายไปได้เยอะทีเดียว
![สราญสิริ (ภาพที่ 02)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/สราญสิริ-ภาพที่-02.jpg)
ส่วนโถงทางเดินขึ้นมาชั้นสองจะอยู่ด้านหลังบ้าน ซึ่งระยะในการเดินขึ้นบันไดจะไม่ชันมากและมีชานพักระหว่างทางก่อนถึงชั้นบนครับ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 17)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-17-1.jpg)
โดยห้องนอนแรกที่จะพาชมคือ Master Bedroom ไฮไลต์ของบ้านที่ไม่ใช่แค่มีขนาดใหญ่ แต่ยังจัดฟังก์ชันการใช้งานออกมาได้น่าสนใจ อย่างช่องแสงขนาดใหญ่ด้านหน้าบ้านจะเป็นประตูระเบียงให้ออกไปนั่งเล่นชมวิว หรือจะเปิดกว้างรับลมเพื่อให้อากาศภายในห้องถ่ายเทได้สะดวกครับ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 19)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-19.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 24)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-24.jpg)
ซึ่งฝั่งทางหน้าบ้านจะเป็นโซนพักผ่อน สามารถวางเตียง 6 ฟุต หรือเตียงสั่งทำพิเศษก็ยังมีพื้นที่เหลือเฟือ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 20)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-20.jpg)
ส่วนทางฝั่งปลายเตียงก็บิวท์ได้ครบทั้งชั้นวางทีวีและตู้เก็บของ หรือจะปรับเป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือรูปแบบอื่นๆ ก็ทำได้หมด
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 20)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-20.jpg)
ห้องนี้ยังไม่จบนะครับเพราะอีกฝั่งหนึ่งยังมีพื้นที่มากพอให้ทำเป็น Walk-in Closet บิวท์ตู้เสื้อผ้าได้เต็มผนัง และมุมโต๊ะเครื่องแป้งเองก็ยังเหลือสเปซให้ทำเป็นมุมนั่งเล่นเพิ่มเติมอีกด้วย
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 22)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-22.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 18)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-18.jpg)
มาพร้อมห้องน้ำในตัวซึ่งจะได้ทุกอย่างเหมือนกับ Master Bedroom ของบ้านหลังแรกครับ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 23)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-23.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 25)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-25.jpg)
อีกหนึ่งห้องนอนที่อยู่ด้านหน้าบ้านก็มีห้องน้ำให้ในตัวเหมือนกัน ซึ่งจะอยู่ใกล้กับบริเวณทางเข้าห้อง โดยจัดเตรียมสุขภัณฑ์มาให้พร้อมใช้งาน
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 29)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-29.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 33)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-33.jpg)
เดินลึกเข้าไปถึงจะเป็นโซนส่วนตัวที่ไว้สำหรับพักผ่อน สามารถวางเตียง 5 ฟุต หรือจะเป็น 3.5 ฟุต เหมือนบ้านตัวอย่างก็ช่วยให้เหลือสเปซโล่งๆ มากกว่าเดิม
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 30)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-30.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 32)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-32.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 31)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-31.jpg)
มาถึงห้องนอนที่อยู่ด้านหลังบ้าน ด้วยขนาดพื้นที่ใช้สอยแล้วก็สามารถวางเฟอร์นิเจอร์ได้แบบครบเซต ทั้งเตียง ตู้ รวมถึงโต๊ะ และที่สำคัญคือได้ห้องน้ำในตัวครับ
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 28)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-28.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 26)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-27.jpg)
![Saransiri Ratchapruek-345 (ภาพที่ 26)](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Saransiri-Ratchapruek-345-ภาพที่-26.jpg)