FACILITIES
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/03/FACILITIES2-e1709612568392.jpg)
โครงการนี้มาพร้อม Facilities ที่ครบครัน พร้อมความพิถีพิถันในทุกรายละเอียดการออกแบบ ทำให้การใช้ชีวิตในโครงการนี้ตอบสนองไลฟ์สไตล์ทั้งคนรุ่นใหม่ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตอย่างรวดเร็ว ไปจนถึงผู้ที่ยังความเยาว์อยู่ในหัวใจได้เป็นอย่างดี โดยมีพื้นที่ส่วนกลางขนาดใหญ่ สามารถรองรับกิจกรรมที่หลากหลายจากไลฟ์สไตล์ที่ต่างกันได้อย่างลงตัว ถือว่าเป็นโครงการที่มีส่วนกลางใหญ่ที่สุดในย่านราชเทวีเลยทีเดียว โดยพื้นที่ส่วนกลางทั้งหมดมีดังนี้
ชั้น Ground Floor
- The Concierge Galerie โถงต้อนรับของโครงการ
- The Grande Chamber ห้องรับรองเพดานสูง พร้อม Glasshouse มองเห็นสวนสีเขียว
- The Blue Saloon ห้องรับรองเพดานสูง มีมุมนั่งพักส่วนตัวที่มองเห็นสวนสีเขียว พร้อมห้องประชุม
- The Great Lawn สวนสีเขียวที่ออกแบบมาอย่างดี มีที่นั่งพักโอบล้อมด้วยธรรมชาติ
- The River Sala Sunken Seat ที่โอบล้อมด้วยธรรมชาติ ให้ความสงบ ตัดขาดจากโลกภายนอก
ชั้น 9
- The High Garden สวนสีเขียวขนาดใหญ่ ได้ยินเสียงธรรมชาติจากธารน้ำไหล
- The Gym ห้องฟิตเนสทิวทัศน์เมือง พร้อมเครื่องออกกำลังกายคุณภาพ
ชั้น 50
- The Sky Oasis สวนชั้นบนสุดของโครงการ เพลิดเพลินกับพื้นที่สีเขียวและทิวทัศน์เมือง
- The Sky Bar มุมที่เราสามารถดื่มด่ำวิวเมืองและสังสรรค์ได้ในยามค่ำคืน
- The Sky Pool สระว่ายน้ำที่สามารถออกกำลังกาย และผ่อนคลายได้ในที่เดียวกัน
- The Cloud Fitness ฟิตเนสชั้นบนสุด พร้อมเครื่องออกกำลังกายในระดับท็อปแบรนด์
- The Sky Library ห้องสมุด และ Co-Working Space พร้อมวิวสวนชั้นบนสุดของโครงการ
- The Sky Chamber เล้านจ์ที่ลอยเหนือสระว่ายน้ำ ดีไซน์แบบ Exclusive จากแบรนด์ Hermès Furnishing Fabrics and Wallpapers พร้อมวิวของเมืองจากจุดที่สูงที่สุดของย่าน
เรามาดูรายละเอียดของแต่ละพื้นที่กันดีกว่าครับ
เริ่มจากชั้น Ground Floor บริเวณโถงทางเข้าหลัก The Concierge Galerie ออกแบบโดยให้มีความสมดุลและเป็นแนวแกนตั้งแต่ทางเข้าโครงการ พร้อมกับมี Chandelier และผนังที่ให้ความระยิบระยับ แสดงให้เห็นถึงความหรูหรา ทันสมัย พิถีพิถัน ที่ต้อนรับผู้อยู่อาศัยอย่างอบอุ่น
![](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-155.jpg)
ในชั้นนี้ประกอบด้วยพื้นที่ต้อนรับหลากหลายรูปแบบ เริ่มที่ The Grande Chamber โดยเป็นพื้นที่ต้อนรับที่ใหญ่ที่สุดในโครงการ และถือว่ามีความเป็นส่วนตัวเพราะต้องผ่าน Mail Room ก่อนเข้ามายังพื้นที่นี้
สำหรับห้อง Mail Room จะแตกต่างกับโครงการอื่น ๆ ส่วนใหญ่ที่จะอยู่ตามมุมเล็ก ๆ ของอาคาร แต่ในโครงการนี้จะเป็นห้องขนาดใหญ่ที่ต้อนรับคนได้ด้วย ลดความอึดอัดในการใช้งานห้องนี้ไปได้เลย
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-31.jpg)
เมื่อเข้ามายัง The Grande Chamber จะเห็นว่าสเปซถูกออกแบบให้มีแนวแกนชัดเจน โดยมีเพดานสูงแบบ Ultra High และพื้นที่แบ่งออกเป็นหลายโซน มีกำแพงสูงทำจากหินอ่อน Statuario สีขาว จากเมือง Carrara ในอิตาลี ซึ่งเป็นหินอ่อนที่มีลวดลายคมชัดกว่าหินอ่อนทั่วไป
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-ปก-ภาพที่-165.jpg)
จุดเด่นของห้องนี้คือกรงสีทองที่ตกแต่งด้วยต้นไม้ตรงกลาง ทำให้ดูสบายตา พร้อมกับมี Glasshouse ด้านบน ให้ความรู้สึกโปร่ง โล่ง เหมือนอยู่ในพื้นที่ Outdoor เลยทีเดียว
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-32.jpg)
บริเวณนี้จะมีพื้นที่นั่งเล่นอยู่หลายรูปแบบ โดยไม่ทิ้งการออกแบบสเปซที่เป็นเอกลักษณ์ ทั้งการจัดวางเฟอร์นิเจอร์ การตกแต่ง ไปจนถึงลายหินอ่อน Bookmatch Marble ก็ยังเป็นแนวแกนสมมาตร
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-ปก-ภาพที่-166.jpg)
เราจะเห็นได้ว่าพื้นที่นั่งเล่นตรงนี้สามารถมองเห็นสวนหน้าโครงการ ซึ่งออกแบบเป็นแนวแกนสมมาตร ทำให้รู้สึกถึงความหรูหรา โอ่อ่า แต่ขณะเดียวกันก็ให้ความสงบแก่ผู้ที่ได้สัมผัสพื้นที่นี้
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-ปก-ภาพที่-167.jpg)
พื้นที่ต้อนรับถัดมาคือ The Blue Saloon เป็นห้องรับรองที่ตกแต่งด้วยโทนสี Regal Blue เป็นหลัก และตกแต่งผนังด้วยหินอ่อน Bookmatch Marble เช่นเดียวกัน เราจะเห็นได้ว่ามีมุมนั่งพักผ่อนหลายรูปแบบที่สามารถชมทิวทัศน์ของสวนสีเขียวด้านนอกได้ นอกจากนี้ยังมีห้องประชุมขนาดใหญ่ให้ถึง 2 ห้อง สามารถนัดคุยกับกลุ่มเพื่อนหลาย ๆ คนที่นี่ได้เลย
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-01-1.jpg)
มุมนั่งพักผ่อนในโซนนี้จะมีอยู่หลายที่ด้วยกัน เราสามารถหันมองสวนผ่านกระจกขนาดใหญ่ได้เลย
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-29.jpg)
ตัวอย่างเช่นในมุมนี้ เราสามารถมองเห็นสวนที่ได้รับการดูแลอย่างดีได้จากตรงนี้เลยครับ
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-21.jpg)
ห้องน้ำของบริเวณนี้จะใช้แพทเทิร์นลวดลายไทยมาเป็นฉากกั้น ซึ่งช่วยบังสายตา และให้ความเป็นส่วนตัวมากขึ้น
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-27-1.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-26.jpg)
ส่วนของห้องประชุมจะเรียกว่า Working Lounge มีทั้งหมด 2 ห้อง หากผู้พักอาศัยต้องการใช้งานก็สามารถจองล่วงหน้าได้เลยครับ โดยห้องประชุมทั้งสองนั้นมีขนาดใหญ่ สามารถจุได้หลายคนเลยทีเดียว
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-17.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-07.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-18.jpg)
ภายในห้องประชุมจะมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกให้ครบครัน ไม่ว่าจะเป็นโต๊ะ เก้าอี้ โคมไฟ ไปจนถึงทีวี และแน่นอนว่ายังคงออกแบบตามแนวแกนสมมาตรและมีการตกแต่งที่หรูหรา
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-22.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-25.jpg)
The Great Lawn พื้นที่พักผ่อนท่ามกลางสวนสีเขียวที่มีการตัดแต่งอย่างสวยงาม พร้อมดอกไม้ที่สร้างสีสัน และที่ขาดไม่ได้คือ Sculpture รูปนกยูง สัญลักษณ์ของโครงการนี้
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-12-1.jpg)
ที่นั่งพักของบริเวณนี้มีต้นไม้โอบล้อม ให้ความร่มรื่นไม่ว่าจะใช้งานเวลาไหนก็ตาม
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-13.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-14.jpg)
พื้นที่สวนจะมีน้ำพุอยู่ตรงกลางเป็นจุดนำสายตา สร้างความเคลื่อนไหวในพื้นที่สงบ ทำให้พื้นที่มีชีวิตชีวา ไม่นิ่งจนเกินไป
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-157.jpg)
The River Sala เป็นส่วนที่อยู่บริเวณเดียวกับ The Great Lawn มีลักษณะเป็นศาลาโอบล้อมด้วยน้ำเพิ่มความร่มเย็น ให้ความสงบ โดยมีการออกแบบตามแนวแกนสมมาตรเช่นกัน
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-158.jpg)
พื้นที่นั่งถูกออกแบบให้เป็น Sunken Seat ทำให้รู้สึกถึงธรรมชาติที่โอบล้อม ทั้งจากเงาของร่มไม้ และเสียงธารน้ำไหล ทำให้พื้นที่นี้มีความสงบ ตัดขาดจากโลกภายนอก
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-159.jpg)
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-160.jpg)
ระหว่างที่เดินอยู่ในสวนจะสัมผัสได้ถึงธรรมชาติที่โอบล้อมเลยทีเดียวครับ
![The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/The-Address-สยาม-ราชเทวี-ภาพที่-161.jpg)
โดยภาพรวมของ Ground Floor มีดังนี้ครับ
![G Floor The Address Siam-Ratchathewi](https://yusabuy.com/wp-content/uploads/2024/02/Ground-Floor.jpg)